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1:KUTAYARISHA SHAMBA. 

  Ni muhimu kuandaa shamba mapema kabla ya mvua za kwanza.  

 Utayarishaji unaweza kufanyika kwa njia mbili, A)kulima sesa /Matuta na kutumia B) 

viuamagugu(eg Roundup).  

 Shamba lilimwe kina sm 15-20 

 Baadhi ya udongo huwa mgumu kulimika baada ya mvua nzito, kwa hiyo shamba 

litayarishwe vizuri na kulimwa  kabla ya mvua. 

  Kiua magugu kisichochagua kama ‘roundup’ kinaweza kutumika kuua magugu badala ya 

kulima.  

 Mahindi yanaweza kupandwa katika matuta au sesa. 

  Matuta husaidia kuondosha maji sehemu ambapo yaweza kutuama. 

 Kama matuta yatafungwa vizuri mfano umbali wa mita 4 kukusanya maji katika sehemu 

yenye mvua haba mavuno huweza kuongezeka kwa sababu ya uhifadhi wa maji 

 

2:Uchaguzi wa mbegu 

  Aina ya mbegu bora: 

A)Chotara (Hybrid) ,Ain hii ya mbegu inatumika kwa msimu mmoja  

B) Huria (OPV): Aina hii ya mbegu inaweza kutumika kwa misimu 2mpaka 3 se 

 Uchaguzi wa mbegu 

  Uchaguzi wa aina gani ya mbegu ya kupanda hutegemea : 

• lengo la mkulima(Biashara au Chakula),  

• muda wa msimu (masika /Vuli),  

• mwinuko na  

•  Kiasi cha mvua.  

 Aina za mbegu zilizopendekezwa kwa maeneo ya ukanda wa chini na kati ya Same na 

mwanga zimeonyeshwa katika jedwali Na.1 

 Viwango vya mavuno vinavyoweza kuzalishwa kwa wastani vimeonyeshwa. 

Mbegu 

 Aina mpya za mbegu hupasishwa kutoka Mradi wa Utafiti wa Mahindi Kitaifa, 

zinapothibitika kufaa katika mazingira fulani. 

  Mbegu za chotara na mbegu za uchavusho  wazi kutoka makampuni ya mbegu pia 

hupasishwa kwa matumizi Tanzania. 

   Kutokana na mbegu za chotara kupunguza mavuno na mfanano wa maumbile iwapo 

itarudiwa kwa mara ya pili au zaidi, wakulima hulazimika kununua mbegu ya chotara 

kila msimu.  

 Kwa mbegu za uchavusho wa wazi mkulima huweza kuchagua mahindi mazuri kutoka 

shambani kwa ajili ya msimu unaofuata.  

  Hata hivyo kutokana na wakulima wengi wa Tanzania kulima mahindi katika maeneo 

madogo na yanayokaribiana, kuna hatari ya aina hizo za mbegu kuchanganyika  

  Ni vema wakulima jirani kupanda aina moja ya mbegu.  



 Hivyo basi wakulima wanashauriwa kununua mbegu mpya kila baada ya miaka  2-3. 

Aina za mbegu za kibiashara Tanzania zinazostahimili ukame, kiwango cha uzalishaji na 

kinachotegemewa chini ya matunzo bora. 

Aina ya mbegu Kiwango cha uzalishaji 

(Tani/acre) 

Situka-1 2.6 

Situka M-1 2.4 

Lishe K-1 2.6 

Vumilia K-1 2.8 

 

 

3:KUPANDA: 

 Panda mapema. 

 Aina ya mbegu zisizo sitahimili ugonjwa wa milia (MSV) huathirika zaidi zikichelewa 

kupandwa.  

 Mahindi yanatakiwa kupandwa katika udongo wenye unyevu wa kutosha ili kuzuia uotaji 

hafifu na uozaji wambegu.  

Kina: 5-7cm (fig.1) 

Nafasi:                  75X50 75X25 75X60 75X30 90X50    90X25CM 

MIMEA/SHIMO: 2 1 2 1 2 

 

1 

 

 

4:Kiwango cha mbegu: 

 Kiasi cha mbegu kinachohitajika kwa eneo kinategemea ukubwa wa mbegu na wingi wa 

mimea inayokusudiwa.   

 Kwa hekta 1 ni kati ya kilo 17-25. 

 Kwa eka 8-10 kgs  

 Jumla mimea ni 44,000 – 54,000 kwa hekta  

 Kupanda kufanyike mara tu mvua za kwanza zikinyesha kukiwa na unyevu wa kutosha 

kuotesha mbegu. 

  Kupanda na mvua za mwanzo bila kujali unyevu ulioko katika udongo husababisha 

mbegu kuoza au kutoota vizuri.  



 Kuchelewa kupanda pia husababisha upungufu mkubwa wa mavuno kwa vile maji 

yanayohitajika kipindi cha kutoa maua hukosekana. 

  Hivyo basi upandaji ufanyike kwa kuzingatia kuwa  kipindi cha kutoa maua kinaangukia 

wakati kuna mvua za kutosha. 

 Tumia jedwali linofuata kuangalia kituo kilicho karibu yako, mwezi upi unakuwa na 

mvua za kutosha kwa ajili ya kupanda.  

 Mstari unaonyesha kipindi kinachokaribia kuwa muafaka. 

 Takwimu zilizotumika kuandaa jedwali hili zimetokana na taarifa za mvua za muda 

mrefu zilizokusanywa na vituo vya utafiti.  

 Urefu wa msimu wa kupanda na idadi ya siku za kutoa ndevu za mahindi, huwezesha 

kutoa uamuzi wa lini na aina gani ya mbegu ya kupanda.  

 Iwapo mvua zitachelewa na ulipanga kutumia mbegu ya muda  mrefu unaweza 

kubadilisha na kupanda aina inayokomaa mapema.  

 Haina maana kuchelewa kupanda mahindi wakati wa musimu na mvua zikakatika kabla 

ya zao lako kukomaa.  

 

Kina (Depth) 

 Kina cha kupanda mahindi ni muhimu ili kuwezesha mbegu igusane na unyevu kuilinda 

isikauke na isiharibiwe na wanyama wadogo na ndege waharibifu.  

 Kawaida kina kinachofaa ni sm 5-7 (taz. picha Na 1).  

 Kina kirefu hupunguza  kasi ya uotaji. Katika maeneo makame, mahindi yanaweza 

kupandwa katika kina kirefu kuliko kawaida na shimo likafukiwa na udongo kiasi. (taz. 

picha Na. 2). Maji yatajikusanya katika nafasi iliyoachwa juu na kutumika na mmea kwa 

muda mrefu. 

 



IDADI YA MIMEA, NAFASI NA KIWANGO CHA MBEGU 

 Idadi ya mimea. 

  Wakulima wengi wa ukanda wa chini na kati hawapandi mahindi mengi ya kutosha. 

  Ni muhimu kufikia idadi ya mimea ya kutosha kwa eneo ili kupata mavuno mazuri. 

  Njia nzuri ya kupata mimea iliyosawa ni kupanda kwa nafasi iliyosawa baina ya mstari na 

mstari na mmea na mmea katika mstari. 

 Mimea katika mstari yaweza kupandwa kwa nafasi iliyopendekezwa ikiwa mmoja mmoja au 

2-3 katika shimo. 

  Kwa kupanda katika mistari iliyonyooka na kwa nafasi sawa palizi na udhibiti wa wadudu 

unakuwa rahisi. 

 Kwa ujumla matokeo ya utafiti yanaonyesha kwamba mimea kati ya 40,000 – 50,000 kwa 

hekta ni idadi inayofaa. Isipokuwa kwa mahindi aina ya kito na katumani ambayo  yana 

maumbile mafupi na hukomaa mapema idadi ya mimea kati ya 60,000 – 70,000 kwa hekta 

inapendekezwa.  

 Ili kupata idadi ya mimea inayotakiwa ni lazima kupanda mimea mingi zaidi ili ile inayozidi 

ipunguzwe wiki 2-3 baada ya mahindi kuota.  

 

Nafasi ya kupandia 

  Nafasi zinazopendekezwa kwa aina ya mahindi ya muda mrefu ( Lishe-H2, Lishe-H1, 

Kilima St, Lishe K1, Situka-1, Situka M1, Kilima, Vumilia K-1, UCA, ICW, Tuxpeno na 

Staha ) ni sm 75 x 30 au sm 90 x 25 mmea mmoja kwa shimo. 

 Kwa maeneo ya Ukame panda mimea pungufu zaidi – meta moja kwa sm 50(100x50sm) 

mimea miwili kwa shina. Mimea 40,000 kwa eka. 

  Hii itakupa idadi ya mimea 44,000 kwa hekta. Idadi hiyo hiyo yaweza kupatikana 

ukitumia kipimo cha sm 75 x 60 , mimea 2 kwa shimo.  

 Kwa mbegu za umbile dogo na kukomaa kwa muda mfupi kama kito na katumani nafasi 

ya sm 75 x 40 na mimea 2 kwa shimo inapendekezwa. 

 

5: MBOLEA.  

 Mahindi machanga ni sawa na watoto wadogo.  

 Yanahitaji kulishwa na kutunzwa vizuri hadi yatakapojitegemea yenyewe.   

 Kwa sababu hiyo mbolea, itatumika vizuri na mimea michanga kama itawekwa udongoni 

karibu na mbegu wakati wa kupanda.(taz. mchoro). 



 
 Mbolea iwekwe sm 5 chini ya mbegu na sm 5 pembeni.   

 Mbolea isigusane na mbegu kwa sababu inaweza kuunguza na kufanya uotaji mbaya. 

   Mmea mchanga unapoota kutoka katika mbegu mizizi midogo itaifikia mbolea kwa 

urahisi na kuitumia.  

 Uwekaji wa mbolea kwa njia hii unafanywa kwa kuchimba shimo moja pembeni ya kila 

mbegu, kuweka mbolea na kufukia kwa udongo.  

 Njia nyingine ni kutengeneza mfereji wa moja kwa moja katika urefu wote wa mstari wa 

kupanda mbegu. 

 Mbolea inawekwa katika mfereji huo na kufunikiwa udongo kiasi kisha mbegu 

hupandwa juu yake na kufunikwa kwa udongo. 

  Ili kupata mavuno mengi mmea wa mahindi huhitaji virutubisho kwa wingi hasa 

Naitrojeni, Fosforasi na Potasiam.  

 Virutubisho hivi muhimu huweza kupatikana kwa kutumia mbolea vunde  (itokanayo na 

mimea na wanyama ) na ya viwandani. 

  Mbolea hai ni pamoja na samadi, mboji. Kwa mbolea ya samadi tumia tani 10-15 kwa 

hekta (tani 4-6 kwa eka).  

 Samadi na mboji ziwekwe shambani kabla ya kupanda. Ukipanda  unyevu wa kutosha  

unatakiwa katika udongo. 

 Mbolea ya viwndani mifuko 2.5 kwa hekta, na 1 kwa eka. 

 

 

 

 



Hali ya mazao shambani 

       
Upungufu wa N&P 

 

   
Bila mbolea                                                               + N&P 

Mavuno mazuri yanayopatikana kwa kuwekea mimea virutubisho:Mapendekezo ya 

mbolea kwa maeneo makuu yanayolimwa mahindi-Tanzania – Ukanda wa Chini na 

Kati)  



 
Mwinuko  Mita 0 – 900 

KIASI CHA MBOLEA KWA EKARI  

Mvua nyingi na uwezekano wa Mavuno 

mengi  

10 – 30 N 

9– P
2
O

5 
 

Mvua kidogo na uwezekano wa mavuno 

kidogo  

0 – 10 N 

0 – 9 P
2
O

5 
 

Eneo katika kila kanda ya mwinuko  Moshi Chini, Rundugai, Maroroni, 

Monduli Chini, Same na Mwanga  

 

MSETO WA MAHINDI NA MAHARAGWE 

 Mahindi yaweza kupandwa mseto na mikunde ya aina mbalimbali bila kupunguza 

mavuno yake. 

   Kilimo mseto ni mojawapo ya mifumo ya kilimo mchanganyiko ambacho kimekuwa 

kikilimwa kijadi na wakulima wadogo wadogo.  

  Baadhi ya wakulima hulima kilimo mseto, ambapo mahindi huwa ni zao kuu na mikunde 

kama zao la ziada wakati wengine huwa ni kinyume chake.  

 Kwa wakulima wanaolima mahindi kama zao kuu na mikunde kama zao la ziada, 

mikunde ipandwe katikati ya mistari ya mahindi kwa nafasi kiasi kwamba mavuno ya 

mahindi hayatapungua.  

 Hii inawezekana kwa kuwa maumbile ya juu ( kivuli ) na mfumo wa mizizi wa nafaka 

kwa ujumla huwa ni tofauti na ule wa mikunde. 

  Katika mseto wa nafaka na mikunde, nafaka huweka kivuli cha juu kuliko mikunde.   

 Zaidi ya hapo mizizi ya nafaka hukua na kwenda kina kirefu zaidi kuliko mikunde.  

 Kwa hali hiyo mimea hiyo hutofautiana katika mahitaji ya rasilimali ya kimazingira 

ardhini na angani.  

 Rasilimali hizo ni kama vile hewa, maji na virutubisho. 

 Mseto wa mahindi na mikunde inayoliwa na isiyoliwa ( kama vile ngwara, kunde, 

mbaazi, upupu n.k.) huongeza rutuba ya udongo na hivyo kupunguza kiwango cha 

mbolea ya viwandani ambayo ingehitajika.  

 Katika ukanda wa juu na wa kati ambako kuna mvua za kuaminika matumizi ya mbolea 

za viwandani huleta matokeo mazuri na faida kubwa kiuchumi.  

  Katika ukanda wa mvua kidogo pamoja na Pwani matokeo ya matumizi ya mbolea 

hutegemea sana kuwepo kwa mbolea ya naitrojeni.  

 Gawa mbolea asilimia 30-50 wakati wa kupanda na asilimia nyingine wakati mahindi 

yamefikia urefu wa mita 1 au kabla kutegemana na hali ya mimea. 

  Inaweza kuwekwa juu ya udongo jirani na mhindi.Mbolea ya aina hii yaweza kuwa DAP 

au NPK ambayo itakupa virutubisho vya naitrojeni na fosforasi. 



 Fosforasi ni muhimu katika kusaidia ukuaji wa mizizi, shina imara na mbegu 

nzuri.Kiwango cha mbolea ya fosforasi kilichopendekezwa kiwekwe chote wakati wa 

kupanda. 

 

Faida za kilimo mseto cha mahindi na mikunde. 

 Katika mfumo huu wa kilimo, kuna usumbufu kidogo kwani tangu kale mahindi 

yamekuwa yakichanganywa na mazao mengine. 

 Mikunde mingi ina uwezo wa kutumia nitrojeni ya angani kupitia shughuli za bacteria 

aina ya Rhizobia ambapo baadaye huachia mmea mwenza au ujao. 

  Hii hupunguza mahitaji ya nitrojeni itokanayo na mbolea ya viwandani kwa ajili ya 

mimea kama mfumo huu utatumika daima. 

 Baadhi ya mikunde husaidia kuboresha maubile ya udongo kwa kuongeza 

matumaharuku na mpangilio wa chembechembe za udongo. 

 Mazao mawili huvunwa kutoka shamba moja katika msimu mmoja kwa kutumia 

nguvukazi ile ile katika matayarisho ya ardhi na palizi. 

 Mikunde mingi hutengeneza majani bora yafaayo kwa chakula cha mifugo kwa hiyo 

huboresha sekta ya ufugaji. 

 Mseto wa mahindi na mikunde hupunguza uharibifu utokanao na wadudu, momonyoko 

wa udongo na wingi wa magugu. 

 

Aina ya mikunde ya kuchanganya na mahindi. 

 Kunde, mbaazi ngwara, kanavalia, upupu, karanga na maharage. 

  Nafasi ya mikunde kati ya shimo na shimo kwa aina inayotambaa ni sm 40 na  kwa aina 

isiyotambaa ( inayosimama ) ni sm 20. 

 

5:KUTHIBITI  MAGUGU  

 Uthibiti wa magugu katika kilimo cha mahindi ni muhimu ili kupunguza kushindania 

maji, virutubisho na mwanga baina ya mahindi na magugu.  

 Ni muhimu shamba la mahindi liwe safi bila magugu siku 40 za mwanzo baada ya mimea 

ya mahindi kuota. 

  Matokeo ya utafiti yameonyesha kuwa   kwa kawaida palizi 2 za mkono zinatosha katika 

maeneo ya chini, kati na nyanda za juu. 

Hata hivyo mapendekezo ya muda, kati ya palizi ya kwanza na ya pili inatofautiana 

miongoni mwa maeneo- Kielelezo kifuatacho 

 

Mapendekezo ya idadi ya palizi ya mkono kwa maeneo mbalimbali ya ukanda 

wa chini na kati nchini Tanzania  

Wiki 2 na 5 baada ya kupanda  Wiki 2 na 4 baada ya kupanda  



Mbeya (chini ya mita 1500)  

Kilimanjaro/Arusha juu ya m 900. 

Geita, Morogoro,Tanga na Lindi  

Kilimanjaro/Arusha chini  ya m 900. 

Mtwara/Mwanza isipokuwa wilaya 

ya Geita  

 

6: Magonjwa ya mahndi  na udhibiti wake 

a) Magonjwa ya majani 

 Kuna magonjwa  makuu matano ya majani yanayoshambulia mahindi Tanzania 

yanayoweza kupunguza mavuno kwa kiasi kikubwa.  

  Magonjwa hayo matano ni aina mbili za kutu ya majani(Rust), mbili za bakajani(Leaf 

blight ang GLS) na ugonjwa wa milia(Viral diseases). (see fig.) 

  Kati ya hayo hakuna hata moja linaloweza kudhibitiwa kwa madawa na faida 

ikapatikana.  

 Njia pekee  ni kupanda aina za mahindi ambazo zinavumilia au ni kinzani kwa magonjwa 

hayo. 

 

Kutu ya majani:  

  
KUTU YA MAJANI                                                         UKUNGU – GRAY LEAF SPOT 

 

 Aina ya kwanza ya kutu ya majani ni Kutu ya kawaida (Common rust) inayosababishwa 

na Puccinia sorghi. 

  Ni ugonjwa unaonekana maeneo yenye ubaridi  wa nyanda za juu Tanzania, vivimbe 

vidogo vidogo hutokea pande zote za majani, huwa vya kahawia mwanzoni na baadaye 

hubadilika kuwa vyeusi vinapofunguka.  

 Aina ya pili ya kutu ya majani, ni ile ya nyanda za chini inayosababishwa na Puccinia 

polysora.   

 Inaonekana sana maeneo ya nyanda za chini Tanzania zenye unyevunyevu.  

  Vivimbe vidogo  vya manjano hutokea pande zote za majani, kadri vinavyokomaa 

hubadilika na kuwa rangi ya kahawia nyeusi.  



 

 

Bakajani:  

 
 

 Magonjwa haya husababisha jani kuweka rangi ya kahawia.  

 Hakuna viiniyoga (Spores) vinavyoonekana katika uso wa majani. Aina ya kwanza ya 

bakajani inasababishwa na Helminthosporium turcicum.  

 Inaonekana zaidi maeneo ya juu ya Tanzania yenye ubaridi, makovu au madoamadoa 

hutokea kwanza katika majani ya chini yaliyokomaa.   

 Kwa kadri mmea unavyokuwa makovu  hayo hukua na yanakuwa mengi, madoa hayo ni 

marefu na yanapinda mwishoni. Makovu haya hatimaye huua jani lote. 

 

Ugonjwa wa milia. 

 
 



 Ugonjwa huu unasababishwa na virusi. Panzi mdogo wa kijani aitwae Cicadulina Spp. 

ndiye anayesambaza virusi kutoka mmea mmoja kwenda mwingine. 

 Ugonjwa unatambulika kwa mistari ya weupe wenye njano kwenye majani, kadri mmea 

unavyokua majani mapya huonesha zaidi na zaidi ugonjwa huu. 

   Kama ugonjwa ukitokea mapema katka maisha ya mmea, mmea hudumaa na hautatoa 

mhindi wa kawaida.  Ugonjwa wa milia unaonekana sana mikoa ya Morogoro, Arusha, 

Mwanza, Shinyanga na Kagera na wilaya za Rungwe na Sumbawanga.  

  Matumizi ya madawa kudhibiti  mdudu anayesambaza ugonjwa huu hayana tija. 

 

b)Magonjwa ya mhindi (gunzi)  

 Magonjwa matatu yanayojulikana sana ya mhindi (gunzi) ni Gibberella Spp, Fusanium 

Spp na Diplodia Spp. Magonjwa haya yanashambulia mbegu na gunzi.  

  Yaweza kutokea wakati mhindi unakua, lakini mara nyingi hutokea wakati wa kukomaa.  

  Ndege, wadudu na wanyama huharibu maganda ya mahindi na ugonjwa huingia kwenye 

mhindi kama mashambulizi ya pili, na kusababisha ugonjwa. 

 Iwapo mahindi yataanguka magonjwa hutoka kwenye udongo.  Magonjwa ya magunzi 

(mahindi) yanatokea kwa wingi katika maeneo yenye mvua nyingi, 

  mahindi yote yenye ugonjwa na maganda yaangaliwe kwa kuchomwa au kufukiwa kina 

kirefu, ili kupunguza maambukizi ya ugonjwa kwa msimu unaofuata. 

 

7: WADUDU WAHARIBIFU WA SHAMBANI NA UDHIBITI WAKE:  

 Kwa uzalishaji mzuri wa mahindi ni muhimu kuwatambua wadudu waharibifu  madhara 

yanayosababishwa na jinsi ya kuwadhibiti  

Bunguwa(Stalk borer):  

 Uharibifu ufanywao na bungua wa mahindi si rahisi kuwaona mwanzoni wakati uharibifu 

mkubwa utakapokuwa umeonekana mimea mingi tayari huwa imekufa na mingine 

kuharibiwa kwa kiwango cha kutoweza kuinusuru. . 

  Aina  tatu kuu za bungua wa shina Tanzania ni (see picture) 

i)Chilo patellus,  

ii)Busseola fusca na  

iii)Sesania calamistis. 

 

Chilo Partellus..  

  Bungua wa shina mwenye madoadoa, anapatikana Tanzania sehemu za joto za ukanda 

wa chini, Chilo huanza kushambulia mara tu majani yanapoanza kutokea  

  Nondo mdogo wa kahawia anataga mayai kwenye uso wa jani na kiwavi anakwenda 

ndani ya jani lililo mviringo katikati ya mahindi na kila jani jipya.   

 Matundu madogo madogo hutobolewa kwenye jani na kawaida huwa hayaonekani 

matundu huwa yamezagaa kwenye jani, hakuna mpangilio wapi yatatokea kwa kawaida 

tundu moja linamaanisha kuwa kiwavi mmoja.  



  Matundu huonekana kama vile yametobolewa kwa pini ndogo kupitiliza kwenye jani. 

 

 

JANI LILOHARIBIWA NA CHILO PARTELLUS 

 
 

Busseola fusca.  

 Uharibifu wa Busseola ni rahisi kuonekana Nondo hutaga mayai nje ya jani kwenye shina 

na kiwavi anatoboa majani yaliyo pamoja na kuingia ndani ya shina.   

 Hili likitokea matundu mengi huonekana katika mstari wakati jani likichomoza  

JANI LILOHARIBIWA NA BUSEOLA FUSCA 

 
 

Sescania Calamistis:- 

 Bungua wa tatu ni s-celamistis au bungua wa rangi ya pinki kama ilivyo kwa chilo 

uharibifu wa mwanzo wa  mdudu  huyu hadhibitiki kirahisi madhara yanayosababishwa 

ni kama ya Chilo na Busseola kuingia katikati ya shina na kuharibu sehemu inayokuwa. 

   Zote aina tatu za bungua huuwa sehemu inayokuwa ya mahindi ukiwa mchanga 

mashambulizi ya baadaye hudhoofisha shina na kufanya kuanguka baadaye katika 

msimu.  



  
 

Kuthibiti. 

 Bungua huweza kudhibitiwa kirahisi na Eudosulfem, malathion, sevin na sumithion kama 

dawa hizi zitatumika wakati sahihi. 

  Mmea ukifikisha takriban majani saba (7)  kiasi kidogo  cha dawa ya vumbi inyunyiziwe 

ndani ya majani ya mwanzo yaliyojisokota.  

 Umande wa usiku na mvua vitasafirisha dawa ndani ya mmea dawa irudiwe kuwekwa 

baada ya wiki mbili. 

  Pale tu palipo na mashambulizi makubwa uwekaji dawa kwa mara ya tatu  kutahitajika 

imependekezwa kwamba kila mmea uwekewe dawa na sio ile tu iliyoshambuliwa. 

 

Viwavijeshi (Spodoptera example)  

 Ni wadudu walio na miili laini wenye urefu wa  sm 5 rangi ya kijani ya kutoelekea nyeusi 

ikiwa na alama mbili za mlalo wa rangi ya kijani.  

 Hutokea kwa vipindi katika mashambulizi makubwa ambao huleta madhara makubwa ya 

mazao.  

  Uharibifu husababishwa tu na viwavi ambao huwa katika makundi hushambulia mazao 

na kutambaa katika mimea kwa mashambulizi ya hali ya juu sana.  

  Pia hupatikana katika mpangilio wa makundi madogo madogo katika mizizi ya 

mashambulizi ya cutworm wa kawaida. 

 Mlipuko wao huambatana na msimu wa mvua  

  Udhibiti wa mlipuko mkubwa unaweza kufanikiwa tu iwapo taasisi za kitaifa na 

kimataifa zitatuma madawa katika maeneo ya mlipuko mara nyingi kwa njia ya 

kunyunyizia  

 kwa njia ya anga mabomba ya mkononi mgongoni na ya ujazo mdogo (ULVA) pia 

yaweza kutumika. 

 Ni muhimu kutambua uvamizi mapema katika hatua za awali. 

 Uvamizi unaweza kudhibitiwa kwa kutumia dawa kama malathion  Fenitrothon 

Famethrine Endosulfan na Cypemethrine.   



 Maelezo ya mtengenezaji yafuatwe barabara.  Wakulima wameshauriwa watoe taarifa za 

mlipuko wa viwavijeshi kwa Afisa Kilimo wa wilaya au mkoa husika ambae atamjulisha 

bwanashamba wadudu na viwavijeshi au mdhibiti wa wadudu. 

KUVUNA NA KUHIFADHI 

 Kati ya wiki 7-8 baada ya kutoa maua, kimaumbile(kifisiolojia) huwa mahindi 

yamekomaa, na yanaweza kuvunwa .Ukomavu kufuatana na siku inatofautiana kwa sababu 

zinachangiwa na vitu kama joto, urefu wa msimu wa kupanda, tarehe ya kupanda, rutuba ya 

udongo na aina ya mbegu. 

 Kutokea kwa rangi nyeusi kwenye punje ya mahindi ni dalili nzuri ionyeshayo ukomavu 

kimaumbile  kwa majani kuwa njano.  

  Maganda ya mahindi hubadilika kuwa njano ing’aayo nyepesi kama karatasi iliyokauka.  

 Uso wa punje hungara na kwa ndani kwa ujumla huwa ngumu. 

 Kimaumbile ukomavu  katika mahindi unatokea wakati unyevu ndani ya punje ni kama 

asilimia 35-40.  

 Uvunaji wa mahindi  haufungamani na wakati maalum zilivyo nafaka nyingine. 

 Kwa kuwa mahindi hayapukutiki yanaweza kuachwa kwenye shina kama hali ya hewa  

inaruhusu mpaka yakakauka 

 Kwa ujumla ni lazima uvunaji uungane na wakati wa kiangazi kuepuka hatari ya kuoza 

mbegu, kuota kovu (mould growth) au kuota kwenye gunzi. 

  Uvunaji unaweza kufanywa wakati unyevu wa mbegu utakapokuwa umepungua hadi 15-

20 asilimia. 

 Mahindi yaliyovunwa kwa kawaida huachwa yakauke zaidi.  Mahindi ya kuhifadhiwa 

hayatakiwi yawe na unyevu zaidi ya asilimia 13. 

 

KUHIFADHI  

Weka juu ya makasha- 

Makasha hayatakiwi yawe na majani. Upana  usiwe zaidi ya mita 1. Upana  wa kati ya sm 60 

na 100 ni mzuri kwa kasha la kuhifadhia au la Kukaushia- Angalia mchoro  

 



 Mchoro  hapo unaonyesha mahindi yakiwa yamehifahiwa katika magunia 

yaliyopangwa katika jukwaa lililoinuliwa toka sakafuni  

 Mchoro  pia unaonesha njia bora ya kufanya magunia katika stoo (ghala) kuruhusu  

hewa kupita kati ya magunia na kuzuia unyevu kufyonzwa toka ardhini – stoo/Ghala 

ambako magunia yatapangwa ni vizuri isafishwe kabla ya magunia kuwekwa  ndani, 

kusiwe na vumbi, uchafu, na mbegu za zamani zilizoachwa humo. Magunia matupu 

yaliyotumika msimu uliopita yaangaliwe .  Kuta  dari pamoja na sakafu ni budi 

vifagiliwe. 

 Kama dawa ya kuua wadudu ipo inaweza kunyunyiziwa katika jengo la stoo kabla ya 

mazao mapya kuwekwa ndani. 

 Hata hivyo wadudu wameendelea kuwa tatizo kwenye kasha la wazi. Dawa za kuua 

wadudu zaweza kutumika katika safu za magunzi ya mahindi.  

 Weka safu ya magunzi ya mahindi ya kina cha sm 20-25. 

 Nyunyiza dawa ya unga ya kuua wadudu katika safu hiyo. Weka tena safu nyingine 

ya magunzi ya mahindi  unyunyiza tena dawa.  Endelea hadi kasha  lijae,  nyunyiza 

dawa ya kuua wadudu  nje ya kuta za kasha kuzuia wadudu wasiingie.  Mahindi 

yakishakauka hupukuchuliwa na mbegu zikahifadhiwa katika magunia au vihenge  

 

9:WADUDU WAHARIBIFU GHALANI 

SITOPHYLUS AND TRIBOLIUM SSP 

 
 

NONDO -ANGOUMOIS  (sitrotoga cerealella)                    (Skania)Pretophanus  



     
 

Maize Weevils na nondo wanaweza kuthibitiwa kwa kutumia dawa za kuuwa wadudu kama 

vile Malathion na actellic.  Dawa hizi za kuuwa wadudu zinaweza kutumiwa kwenye 

punje za mahindi kama ifuatavyo hapa chini:- 

 Changanya “Actellic” 1% kwa kiwango cha gm 100 kwa gunia (kilo 90-100) la 

mahindi yaliyopukuchuliwa. 

 Changanya “Malathion” ya unga 1% kwa kiwango cha gm 1100 kwa gunia la 

mahindi yaliyopukuchuliwa. Dawa zilizokwisha fungwa tayari kwa matumizi  

zinauzwa kwa jina la “Kynakili” 

 Mchanganyiko wa dawa ya Actellic/Permethrin ya unga yaweza kutumiwa. 

 

Mdudu wa stoo ambaye amekuwa maarufu kwa uharibifu tangu katikati ya miaka ya 1980 ni 

bungua mkubwa wa mbegu ni Dumuzi (Prostephanus truncatus)  

Kazi ya utafiti juu ya namna ya kumdhibiti mdudu mharibifu imekamilika.  Matokea 

yameonyesha kuwa mchanganyiko wa permethlin asilimia 0.5 na primiphos methyl  asilimia 

2 (actellic super dust) ikitumika kwa kiwango cha gm 100 kwa kilo 90-100 ya punje inaweza 

kudhibiti bungua wakubwa wa punje. Iwapo dawa ya kuua wadudu haipatikani mahindi 

yanaweza kuhifadhiwa katika chombo kisichopitisha hewa kama vile pipa au kihenge  cha 

kiasili (Kilindo) inapendekezwa.  Udhibiti wa wadudu utafanikiwa tu katika zile stoo 

ambazo  zinawekwa safi ingawaje usafi unatakiwa ufanyike angalau mara moja kwa mwaka 

kabla ya zao jipya kuwekwa ghalani. 

 

 

 SASA HIVI UTAFITI UNAENDELEA NCHINI KUSHIRIKIANA NA SHIRIKA 

LA KIMATAIFA DUNIANI – CIMMYT NA NCHI NYINGINE ZA AFRICA – 



ETHIOPIA, KENYA, MOZAMBIQUE, ZAMBIA, MALAWI, ZIMBABWE, 

UGANDA NA MASHIRIKA YA MBEGU HAPA NCHINI KWA MADHUMUNI 

YA KUPATA MBEGU AMBAZO HAZISHAMBULIWI NA WADUDU WA 

GHALANI NA BUNGUA WA MAHINDI SHAMBANI. 

 

 MATOKEO YA UTAFITI HUU UNAONYESHA KUWA KUTAKUWA NA 

MAFANIKIO KWA KUWA VINASABA VYA KUZUIA HAO WADUDU VIPO. 

 

 

ZINGATIA KANUNI BORA ZA KUZALISHA MAHINDI ILI UPATE MAVUNO 

MENGI, UWE NA USALAMA WA CHAKULA NA UONGEZE KIPATO CHAKO. 

  

 

 


