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Utangulizi

Mwongozo huu ni muhimu katika mpango rasmi wa mafunzo unaohakikisha utaratibu wa aina moja wa kuwasilisha 
mada katika ufundishaji. Unaweka katika eneo moja ujuzi, hatua mbalimbali na taarifa zote muhimu zinazohitajika katika 
kutekeleza kazi zinazohitajika. 

Mwongozo huu una sehemu tisa, sehemu ya kwanza inahusu dhana za aina bora za mpunga. Katika sehemu hii mwongozo 
umeeleza sifa za aina bora za mpunga. Sehemu ya pili inaeleza kuhusu maandalizi ya shamba (jaruba) ambayo yanahusisha 
kusafisha shamba, kulima (kutifua), kusawazisha, na kutengeneza kingo za shamba la mpunga. Sehemu ya tatu inahusu 
maandalizi ya mbegu ili kuhakikisha ubora wa mbegu. Sehemu ya nne inahusu upandaji wa mpunga ambapo shughuli 
kubwa ni kupanda shambani. 

Sehemu ya tano inahusika na utunzaji wa shamba ambapo matumizi ya maji na udhibiti wa magugu vimeelezwa. Sehemu 
ya sita inaeleza kuhusu kalenda ya zao la mpunga kuanzia kupanda,  hadi kuvuna mpunga ambayo itawezesha upangaji 
mzuri wa kazi za shambani pamoja na gharama za uzalishaji. 

Sehemu ya saba inaeleza kuhusu udongo ulioathirika na chumvi na jinsi unavyoathiri tija ya uzalishaji wa mpunga. Sehemu 
ya nane inahusu namna ya kuongeza tija ya uzalishaji wa mpunga kwenye udongo ulioathiriwa na chumvi yenye madini 
mengi aina ya sodiamu ambapo mbinu zilizothibitika kuurekebisha zimejadiliwa. Sehemu ya tisa ambayo ni ya mwisho 
inahusu kuongeza tija za uzalishaji wa mpunga kwenye udongo ulioathiriwa na madini mengi aina ya Kalsiamu (chokaa), 
sehemu hii imejadili kwa kina mbinu zilizothibitika kuurekebisha udongo ulioathiriwa ili kuhakikisha uzalishaji endelevu 
wa mpunga kwa tija katika udongo wa aina hiyo.

Mwongozo huu unalenga kuendelea kuwajengea uwezo wadau wa kilimo katika mchakato endelevu wa kuongeza tija ya 
zao la mpunga kwenye maeneo au mazingira yao.  
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Sehemu ya 1
Dhana ya aina bora za mpunga

Muhtasari
Katika sehemu hii ya kwanza ya mwongozo tutajadili sifa za 
aina bora za mpunga. Kwa sasa, wakulima wengi hawalimi aina 
bora za mpunga, wanalima aina za asili, njia asilia zinazotoa 
mavuno kidogo na nyingi ya njia hizo haziwezi kuhimili 
vikwazo vya kimazingira kama vile magonjwa na udongo 
wenye chumvi. 

Muda wa mafunzo: dakika 30  

Vifaa vya kufundishia

Vifaa vifuatavyo vitahitajika ili kufanikisha mafunzo:

i.	 Eneo la kufundishia (ukumbi wa darasa au eneo lolote la 
wazi). 

ii.	 Sampuli za mbegu bora.  

iii.	 Kalamu na madaftari kwa ajili ya washiriki kuandika 
mambo wanayofundishwa.

iv.	 Bangokitita au ubao kwa ajili ya mtoa mada; kuandika 
maelezo na kuonesha vielelezo muhimu wakati 
akifundisha.  

v.	 Machapisho mbalimbali kwa ajili ya washiriki. 

Washiriki wataulizwa, kutaja sifa ambazo zinaonesha aina bora 
za mpunga na faida za kupanda aina hizo bora. Sifa hizo ni 
kama vile; 

•	 Mavuno mengi 

•	 Harufu nzuri (mchele unaonukia)

•	 Kustahimili magonjwa na hali nyingine ngumu kama vile 
udongo wenye chumvi au ukame 

•	 Sifa nzuri za mchele (punje za mchele zenye ung’aavu) 

•	 Kukoboreka vizuri (kutoa punje nyingi za mchele 
usiovunjika) 

•	 Kukomaa mapema 

Kwa kawaida, aina bora ya mpunga ni ile ambayo inaweza 
kutoa mavuno mengi, inastawi vizuri katika mazingira 
ambayo mkulima anaweza kuyamudu, na inayopendwa na 
walaji/wateja (inayoweza kupata bei nzuri sokoni). Mpunga 
wa aina hiyo ni kama vile, TXD306 na Komboka. Faida ya 
kupanda mbegu bora za mpunga; kuongezeka kwa tija na 
hivyo kuongeza mapato kwa kaya zilizozalisha. Wakulima 
watashauriwa kwa msisitizo kununua na kutumia mbegu bora, 

na kutafuta ushauri wa kitaalamu kutoka kwa mawakala wa 
pembejeo, vituo vya utafiti na washauri wa kilimo waliopo 
vijijini(wagani).

Aina mbalimbali za mpunga 
Wakulima wataeleweshwa aina mbalimbali za mpunga na 
vigezo vya kuchagua aina bora za mpunga.

i.	 Aina za kiasili za mpunga 
Hizi ni aina ambazo zimepandwa kwa muda mrefu sana kwa 
kuyazoea mazingira ya asili na kiutamaduni ya kilimo. Mfano 
wa aina hizi ni; SUPA, Kisegese, na Mbawambili. Aina hizi ni 
za mpunga mrefu ambao, unanukia vizuri, na wenye punje 
zenye ubora walakini, mpunga huu hauvumilii mashambulizi 
ya wadudu na magonjwa, huchukua muda mrefu kukomaa na 
hutoa machipukizi machache ambapo tafsiri yake ni mavuno 
machache. 

ii.	 Aina bora ya mbegu za mpunga 
Aina hizi za mbegu ni zile zilizozalishwa kitaalamu kwa 
kuzichagua au kuzizalisha. Kwa mfano; aina za mbegu 
chotara, zikilenga sifa maalum (kama kutoa mavuno mengi; 
kuhimili magonjwa, wadudu waharibifu, hali mbaya ya 
hewa /mazingira, na kuongeza ubora wa punje). Aina hii ya 
mpungaunaurefu wa wastani, hutoa machipukizi mengi, 
unatoa matokeo mazuri kwa viwango vikubwa vya mbolea 
kwa eneo, zinastahimili changamoto mbalimbali, zinakomaa 
mapema na zinatoa mavuno mengi. Baadhi ya mbegu hizi ni 
Komboka, SARO5 (TXD306), SATO1 na SATO6. 
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Jedwali Na.1. Maelezo ya baadhi ya aina bora za mpunga.

Aina Sifa Maelezo ya ziada

TXD306 (SARO5)  

•	 Mavuno mengi

•	 Hukomaa kwa muda wa wastani

•	 Kimo cha kati

•	 Uwezo mkubwa wa kutoa 
machipukizi mengi

•	 Inatoa matokeo mazuri kwa 
viwango vikubwa vya mbolea 
kwa eneo

•	 Inastahimili aina mbalimbali za 
magonjwa

•	 Mchele mwingi baada ya 
kukoboa

•	 Mchele bora wenye soko zuri

•	 Mavuno tani 7 hadi10 kwa hekta 

•	 Hukomaa kwa siku 120-130 

•	 Urefu wa mimea sm 95- sm100 

•	 Idadi ya machipukizi kwa shina ni 20-30  

•	 Inastahimili maji mengi.

•	 Inastahimili magonjwa mengi yanayosababishwa na 
bakteria na ukungu kama vile ukungu mkuu, mnyauko 
wa majani wa bakteria na kuoza kwa podo za majani 

•	 Inatoa mchele 65% ya mpunga uliokobolewa

•	 Mchele hunukia kiasi, ni mwangavu (hauna vumbi kama 
la chaki)

•	 Punje zina uzito wa wastani (gramu 29 kwa punje 1000)   

Komboka

•	 Mavuno mengi

•	 Hukomaa kwa muda wa wastani

•	 Kimo cha kati

•	 Uwezo mkubwa wa kutoa 
machipukizi mengi

•	 Inatoa matokeo mazuri kwa 
viwango vikubwa vya mbolea

•	 Inastahimili aina mbalimbali za 
magonjwa

•	 Mchele mwingi baada ya 
kukoboa

•	 Mchele bora wenye soko zuri 

•	 Mavuno tani 7 hadi10 kwa hekta 

•	 Hukomaa kwa siku 100-110 

•	 Urefu wa mimea sm 98-110 

•	 Idadi ya machipukizi kwa shina ni 20-30  

•	 Inastahimili maji mengi

•	 Inastahimili magonjwa mengi yanayosababishwa na 
bakteria na ukungu kama vile ukungu mkuu, mnyauko 
wa majani wa bakteria na kuoza kwa podo za majani; 
inatoa mchele asilimia 65 ya Mpunga uliokobolewa. 

•	 Mchele ni mwangavu (hauna vumbi kama la chaki), 

•	 Punje zina uzito wa wastani (gramu 24 kwa punje 1000)    
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SATO 1  

•	 Mavuno mengi

•	 Hustahimili chumvi

•	 Hukomaa kwa muda wa wastani

•	 Kimo cha kati

•	 Uwezo mkubwa wa kutoa 
machipukizi mengi

•	 Inatoa matokeo mazuri kwa 
viwango vikubwa vya mbolea

•	 Inastahimili aina mbalimbali za 
magonjwa

•	 Mchele mwingi baada ya 
kukoboa

•	 Mchele bora wenye soko nzuri 

•	 Mavuno tani 7 hadi10 kwa hekta 

•	 Hustahimili udongo wenye chumvi

•	 Hukomaa kwa siku 110 -120 

•	 Urefu wa mimea sm 100 - sm105

•	 Idadi ya machipukizi kwa shina ni 19-22  

•	 Zinastahimili maji mengi. 

•	 Inastahimili magonjwa mengi yanayosababishwa na 
bakteria na ukungu kama vile ukungu mkuu, mnyauko 
wa majani wa bakteria na kuoza kwa podo za majani, 
inatoa mchele 65% ya mpunga uliokobolewa

•	 Mchele ni mwangavu (hauna vumbi kama la chaki), 

•	 Punje zina uzito wa wastani (gramu 28.9 kwa punje 1000) 

SATO 6 

•	 Mavuno mengi

•	 Hustahimili chumvi

•	 Hukomaa kwa muda wa wastani

•	 Kimo cha kati

•	 Uwezo mkubwa wa kutoa 
machipukizi mengi

•	 Inatoa matokeo mazuri kwa 
viwango vikubwa vya mbolea

•	 Inastahimili aina mbalimbali za 
magonjwa

•	 Mchele mwingi baada ya 
kukoboa

•	 Mchele bora wenye soko nzuri 

•	 Mavuno tani 7 hadi10 kwa hekta 

•	 Hustahimili udongo wenye chumvi

•	 Hukomaa kwa siku 110 -115 

•	 Urefu wa mimea sm 100 - sm105

•	 Idadi ya machipukizi kwa shina ni 17-20  

•	 Inastahimili maji mengi

•	 Inastahimili magonjwa mengi yanayosababishwa 
na  bakteria na ukungu kama vile ukungu mkuu, 
mnyauko wa majani wa bakteria na kuoza kwa podo za 
majaniInatoa mchele  60% ya mpunga uliokobolewa

•	 Mchele ni mwangavu (hauna vumbi kama la chaki), 

•	 Punje zina uzito wa wastani (gramu 28.9 kwa punje 1000)    
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Sehemu ya 2
Matayarisho ya shamba

Muhtasari 
Matayarisho ya shamba yanahusisha; kusafisha shamba, kulima 
(kutifua), kusawazisha,  na kutengeneza kingo za shamba la 
mpunga. Kwa sasa wakulima wengi hawafanyi shughuli hizo 
kwa usahihijambo ambalo husababisha matumizi mabaya ya 
maji. 

Muda wa mafunzo: siku moja kwa saa 5 hadi 7 
Vifaa vya kufundishia

Vifaa vya kufundishia vifuatavyo vitahitajika ili kufanikisha 
mafunzo haya: 

i.	 Shamba litakaloandaliwa.

ii.	 Jembe la mkono, mapanga, reki, chepeo/sepeto.

iii.	 Trekta dogo au jembe la kukokotwa na wanyama.

iv.	 Kamba ya mkonge.

v.	 Vigingi vya mbao/miti. 

vi.	 Futikamba. 

vii.	 Kalamu na daftari kwa ajili ya washiriki kuandika mambo 
wanayofundishwa. 

viii.	 Nyundo ya mbao au fimbo ya kushindilia udongo. 

Madhumuni ya kusafisha shamba ni kuondoa mimea yote 
isiyohitajika ambayo inaweza kuathiri ukuaji mzuri wa mazao. 

Kulima na kutifua/kulainisha udongo ni muhimu ili 
kuuwezesha udongo kuingiza hewa, kuhifadhi maji ili 
kurahisisha upandaji,kuwezesha mbegu kuchipua, kustawi 
vizurikisha, kusawazisha ardhi na kuweka kingo. Kingo lazima 
ziwekwe kwenye shamba lililosawazishwa ilikuwezesha maji 
kutawanyika vizuri shambani (kuwezesha kuingiza maji ya 
kutosha na kuyawezesha kubaki shambani kwa matumizi ya 
mimea ya mpunga). 

Wakulima lazima wazingatie kuandaa shamba mapema ili 
waweze kupanda kwa wakati. Kwa maeneo ambayo kilimo 
chao kinategemea mvua; maandalizi yafanywe kabla ya mvua 
kuanza kunyesha ili kuwezesha magugu kukauka, na kufa kabla 
ya kupanda mpunga.

Kusafisha shamba 
Wakulima wanapaswa kusafisha shamba kwa kutumia 
majembe ya mkono, mapanga, reki n.k. (Picha Na.2.1).

Picha Na.2.1. Wakulima wakisafisha shamba ikiwa ni sehemu ya 
matayarisho ya shamba. Mchoro umetayarishwa na: IITA.

Kulima na kulainisha udongo 
Kulima ardhi (kutifua) kunaweza kufanyika kwa kutumia 
majembe ya mikono, zana zinazokokotwa na matrekta, au 
maksai (ng’ombe). Kutegemeana na sifa za udongo na hali 
ya hewa, utifuaji ardhi unaweza kufanywa muda mfupi kabla 
ya mvua kuanza kunyesha wakati udongo ukiwa mkavu ama 
mwanzoni mwamsimu wa mvua wakati udongo haujalowa 
sana kiasi cha kushindikana kuufanyia kazi.  

Kwenye maeneo ambayo humwagiliwa, shamba hulimwa na 
kuuvuruga udongo ili kutengeeza matope, hali hii inarahisishaa 
upandikizaji wa miche na kuuwezesha udongo kuhifadhi maji 
(Picha Na.2.2). 

Picha Na.2.2. Kuvuruga udongo kwa kutumia trekta likikokota zana ya 
kuvuruga udongo. Picha imepatikana kutoka: website: https://www.quora.
com/What-is-meant-by-puddling-in-agriculture.
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Kusawazisha 
Kusawazisha shamba ni suala muhimu kwa aina zote 
mbili za kilimo cha mpunga yaani kinachotumia mvua 
na cha umwagiliaji. Usawazishaji wa shamba una faida ya 
kuhakikisha maji na mbolea vinatawanyika shambani kwa 
ulinganifu. Mimea iliyopandwa katika sehemu zilizoinuka na 
ile iliyopandwa sehemu zilizo bondeni mwa shamba haiwezi 
kukua vizuri na hivyo, hutoa mavuno machache.

Picha Na.2.3. Usawazishaji wa shamba baada ya kuvuruga udongo kwa 
kutumia zana za mikono kwa ajili ya kusawazishia. Picha: Ibrahim Paul/TARI 
Dakawa.

Sehemu zilizoinuka na zilizo bondeni katika shamba zinaweza 
kufahamika kwa urahisi iwapo maji kidogo yataingizwa 
shambani. Usawazishaji unaweza kufanyika kwa kuondoa 
udongo katika maeneo yaliyoinuka na kuuhamishia udongo 
huo bondeni kwa kutumia zana za kusawazishia za mbao au 
vifaa vingine vyovyote vinavyofaa kama kwenye kielelezo cha 
picha hapo juu (Picha Na.2.3). 

Kutengeneza kingo 
Kutengeneza kingo shambani ni suala muhimu sana kwa lengo 
la kuyahifadhi maji shambani kwa aina zote mbili za kilimo 
cha mpunga yaani kinachotumia mvua na cha umwagiliaji. 
Hakikisha kwamba kuna sehemu ya kuingizia na kutolea maji 
kwenye kila jaruba ili kuweza kuyadhibiti maji vizuri (Picha 
Na.2.4).

Picha  Na.2.4. Kingo zimetengenezwa kwenye majaruba 
yaliyosawazishwa kwa ajili ya kuyadhibiti maji. Mchoro:IITA.

Mapendekezo ya vipimo vya kingo za majaruba  

•	 Upana wa juu sm 30 hadi sm 50  

•	 Kimo sm 40 hadi sm 50 

•	 Kitako sm 130 hadi sm 160 

Namna ya kutengeneza jaruba la mpunga 
i.	 Weka alama kwenye mipaka ya jaruba kwa kutumia 

futikamba, mambo na kamba ya mkonge. 

ii.	 Kusanya tabaka la juu la udongo na kuuweka katikati ya 
jaruba kwa kutumia jembe au chepeo. 

iii.	 Chimba udongo wa tabaka la chini na kuutumia 
kutengenezea kingo za jaruba. 

iv.	 Shindilia kingo.

v.	 Sawazisha jaruba kwa kutumia udongo wa tabaka la chini 
na kuushindilia. 

vi.	 Sambaza udongo wa tabaka la juu kwa usawa mpaka 
jaruba lote lililosawazishwa liwe limefunikwa. 

vii.	 Sawazisha kwa mara ya mwisho kwa kuingiza maji, 
kisha ondoa udongo kwenye miinuko na kuuhamishia 

mabondeni. 
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Sehemu ya 3 
Matayarisho ya mbegu 

Muhtasari 
Mbegu ni msingi wa zao lolote. Katika Sehemu hii tutajadili 
faida za kupanda mbegu za mpunga zilizotayarishwa vizuri. 
Washiriki wanapaswa kuelewa kwamba maandalizi ya 
mbegu ni jambo muhimu ili kupata mbegu safi na zenye 
afya. Wanapaswa kukumbuka kwamba mbegu zenye afya 
zitawezesha kupatikana mimea yenye afya na hatimaye 
mavuno mengi na bora. 

Muda wa Mafunzo: saa 2  

Vifaa vya kufundishia

Vifaa vya kufundishia vifuatavyo vitahitajika ili kufanikisha 
mafunzo haya:

i)	 Eneo la kufundishia (darasa au eneo lolote la wazi).

ii)	 Sampuli za mbegu bora.  

iii)	 Kalamu na madaftari kwa ajili ya washiriki kuandika 
mambo wanayofundishwa.

iv)	 Bangokitita na kalamu kwa ajili ya mtoa mada kuandika 
maelezo na kuonesha vielelezo muhimu wakati 
akifundisha  

v)	 Machapisho (vitini) kwa ajili ya washiriki. 

Sifa za mbegu bora 
i)	 Safi (isiyo na vichafuzi).

ii)	 Halisi (aina moja tu bila mchang’anyiko na mbegu aina 
zingine) .

iii)	 Zenye afya (punje zimekomaa vizuri, hazina magonjwa, 
hazijavunjika).

Faida kubwa za kutumia mbegu 
iliyotayarishwa vizuri  
•	 Matumizi madogo ya mbegu kwa eneo kwa kuwa asilimia 

kubwa ya mbegu zitaota. 

•	 Miche yenye afya. 

•	 Mimea inayofanana na yote inakomaa kwa wakati mmoja. 

•	 Hupunguza magugu. 

•	 Mavuno mengi. 

Namna ya kutayarisha mbegu 
Wakulima wanapaswa kuzingatia umuhimu wa kutayarisha 
mapema mbegu ili kupanda kwa wakati kutegemea na aina ya 
upandaji unaotarajiwa kufanyika. Shughuli hii itahitaji kufuata 
hatua zifuatazo:

a)	 Kupata aina ya mbegu zilizochaguliwa kutoka kwa wakala 
wa pembejeo za kilimo au kwa kuchukua masuke kutoka 
shambani, kukausha na kupura, na kupata mbegu (zenye 
kiasi cha 13% ya unyevunyevu). 

b)	 Kusafisha mbegu kwa kuondoa mapepe na takataka 
zingine (kupembua). 

c)	 Kuzikausha tena mbegu hadi kufikia 13% ya unyevunyevu 
(kama mbegu haihitajiki kupandwa kwa wakati huo).  

d)	 Kuweka mbegu zilizokauka kwenye magunia ya mkonge 
au vibebeo vingine vinavyofaa na kuzihifadhi mahali 
salama, kavu na panapopitisha hewa mpaka wakati wa 
kupanda (kama mbegu itapandwa baadaye).  

Kusafisha mbegu 
Mbegu husafishwa kwa kuondolewa mapepe na takataka 
zingine kwa kutumia maji yenye chumvi kama inavyoelezwa 
katika sehemu ifuatayo.

Kusafisha mbegu kwa kutumia maji ya chumvi 

Mahitaji  

i)	 Mbegu chafu inayotakiwa kusafishwa. 

ii)	 Ndoo 2 (Moja ya lita 10 na nyingine ya lita 20). 

iii)	 Chekecheke au kifaa chochote kinachofaa kuengulia 
vinavyoelea. 

iv)	 Maji baridi (yasiyo na chumvi).

v)	 Kilo 1.5 ya chumvi ya mezani.

vi)	 Fimbo/kijiti cha kukorogea.

vii)	 Yai moja bichi la kuku (lisilolaliwa bado). 
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Namna ya kufanya  

i)	 Jaza maji safi kwenye ndoo ya lita 10.  

ii)	 Tumbukiza yai bichi kwa uangalifu kwenye maji, mimina 
chumvi taratibu huku ukikoroga kuiyeyusha chumvi 
na kulifanya yai lielee kidogokidogo hadi nusu ya yai 
itakapojitokeza nje ya maji (hapo ndipo uzito wa maji 
unaofaa utakuwa umefikiwa), kisha liondoe yai. 

iii)	 Tia mbegu (kiasi cha kilo 5) kisha koroga vizuri na kijiti; 
mbegu zote ambazo hazikujaa vizuri (mapepe) pamoja na 
takataka zingine vitaelea (Picha Na.3.1). 

iv)	 Yaengue mapepe na takataka na endelea kukoroga kisha 
ondoa kila kinachoelea hadi viishe. 

v)	 Mimina maji taratibu kwenye ndoo ya lita 20 upate 
mbegu nzuri (zilizokuwa zimezama) kisha zioshe mara 
kadhaa (unaweza kuosha hadi mara tano) kwa maji safi 
kuondoa masalia ya chumvi.

vi)	 Maji hayo yanaweza kutumika kupembulia kiasi kingine 
cha mbegu kama inahitajika.

     

  
Picha Na.3.1. Mbegu zilizotiwa kwenye maji ya chumvi (juu) 
zinakorogwa vizuri (chini) kuwezesha kuelea kwa mbegu ambazo 
hazikujaa vizuri na takataka zingine. Picha na: Ndimubandi Mvukiye/ TARI 
Dakawa.

Mbegu zinazopandwa moja kwa moja kwenye udongo mkavu 
hazihitaji kuandaliwa zaidi baada ya kuziosha na kuondoa 
masalia ya chumvi. Lakini, kwa mbegu zinazopandwa moja 
kwa moja kwenye udongo mbichi/uliolowa shambani au 
kwenye kitalu, inabidi zipitie hatua ya kuchipuzwa kabla ya 
kupandwa. Kupanda mbegu kavu kwenye udongo wenye 
majimaji kunaweza kusababisha kuoza kwa mbegu nyingi na 

hivyo kupata miche michache. Mbegu zinaabidi zichipuzwe 
kwenye vitalu vinavyomwagiliwa ili kupata miche bora 
nayakutosha kupandikiza shambani.  

Kuzichipuza mbegu
Mbegu zilizotayarishwa vizuri (zilizokadiriwa kwa ajili ya 
kupandwa shambani) zinalowekwa kwenye maji yenye joto 
la kawaida kwa saa 24 ili kuziwezesha kupata unyevu wa 
kutosha unaohitajika kwa kuchipua.  Kisha mbegu zinatolewa 
kutoka kwenye maji na kusambazwa kwenye mkeka au 
gunia la mkonge lililowekwa kwenye kichanja ili kuruhusu 
maji ya ziada yachuruzike. Hatimaye mbegu zinafunikwa kwa 
magunia yenye unyevunyevu kwa saa 36 hadi 48 ili kuwezesha 
upatikanaji wa joto na hewa ambavyo ni vitu vingine muhimu 
kwa ajili ya mbegu kuchipua (Picha  Na.3.2).

     

Picha  Na.3.2. Kuotesha mbegu (a) kupata mbegu zilizochipua 
vizuri (b). Picha kutoka: website: http://www.rkmp.co.in/content/pre-
germinating-seeds.

Ili mbegu zichipue kwa ulinganifu yambidi mkulima 
azigeuzegeuze mbegu walau mara mbili na kuzinyunyizia 
maji kidogokidogo ikiwa unyevu utaonekana kupungua sana. 
Kiwango kizuri cha mbegu kuchipua ni pale vijiche vyeupe 
vinapoanza tu kupasua na kujitokeza nje ya kapi la punje. 
Mara baada ya hatua hiyo kufikiwa mbegu inabidi ifunuliwe 
ili kupunguza kasi ya kuendelea kuchipua, na ndio wakati 
mwafaka wa kuipanda kwenye udongo wenye unyevu (kitaluni 
au shambani). 

Mbegu ikiachwa ichipue sana itarefusha vijizizi na vijiche 
ambavyo itakuwa rahisi kukatika au kuvunjika wakati wa 
kupanda, na hivyo kuathiri uotaji wa mbegu. 

(a)

(b)
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Sehemu ya 4
Kupanda mpunga

Muhtasari
Sehemu hii ya  itahusu kujadili shughuli muhimu ya kupanda 
zao la mpunga shambani. Shughuli hii hufanyika kwa kupanda 
mbegu shambani moja kwa moja au kwa kupandikiza miche 
ya mpunga iliyozalishwa kwenye vitalu vya mpunga. 

Muda wa mafunzo: Siku moja yenye masaa 5 hadi 7 

Vifaa vya kufundishia 

i)	 Kitalu kilicho tayarishwa vizuri chenye miche iliyo tayari 
kwa kupandikizwa. 

ii)	 Shamba (jaruba) lililo tayari kupandwa, moja kwa 
kupanda mbegu moja kwa moja na lingine la kupandikiza 
miche ya mpunga. 

iii)	 Kamba iliyowekwa alama kwa ajili ya kuonesha 
nafasi baina ya mimea (katika mafunzo haya nafasi 
itakayotumika ni sm 20). 

iv)	 Jembe dogo la mkono au kijiti/fimbo cha kuwekea alama 
za mashimo kwa mpunga unaopandwa moja kwa moja 
shambani. 

v)	 Mbegu za mpunga (kavu au zilizochipuzwa).

vi)	 Miche ya mpunga iliyotayarishwa vizuri. 

vii)	 Mbolea ya kupandia. 

Wakulima watatakiwa: 

•	 Kueleza faida na hasara za kutumia mbegu safi na chafu. 

•	 Kueleza sifa za mbegu bora. 

•	 Kueleza faida na hasara za kupanda mbegu moja kwa 
moja na kupandikiza miche. 

•	 Kueleza mazingira ambamo kila aina ya upandaji inapofaa 
kutumika.  

Hii itawawezesha wakulima kuzingatia matumizi ya mbegu 
nzuri zenye ubora na kuelewa ukweli kwamba, mbinu 
zinazofaa za upandaji zinategemea eneo, aina ya udongo na 
mazingira ambayo zao linalimwa. 

Mbegu nzuri na bora huongeza uwezekano wa kupata mavuno 
mengi na bora. Kupanda moja kwa moja kunafaa kwenye 
mazingira yaliyoinuka ama kwenye maeneo ambayo hakuna 
uhakika wa upatikanaji wa unyevu kwa wakati wote. 

Upandikizaji wa miche ya mpunga unafaa kwenye maeneo 

ambayo yana uhakika wa mvua au kuna uwezekano wa 
umwagiliaji. 

Wakulima wanatarajiwa kueleza angalau faida mojawapo ya 
kupandikiza mpunga kati ya hizi zifuatazo:

•	 Mahitaji madogo ya mbegu (zinahitajika kilo 6 hadi 10 kwa 
ekari). 

•	 Miche ina uwezo mkubwa wa kushindana na magugu. 

•	 Mbegu imara na zenye afya peke yake ndizo 
zinazopandwa, hivyo kuna uwezekano mkubwa wa kuwa 
na mashina mengi imara shambani. 

•	 Mimea inakaa kwa muda mfupi zaidi shambani na hivyo 
kutumia muda mfupi kwenye mazingira magumu ya 
shambani. 

Na walau hasara moja:  

•	 Nguvukazi nyingi zaidi za kuandaa na kupanda zao husika.

Wakulima pia wanatarajiwa kuainisha faida na hasara za 
kupanda mbegu moja kwa moja shambani kati ya hizi zifuatazo

a)    Faida

•	 Inahitaji nguvukazi ndogo kupanda shambani. 

•	 Kukomaa mapema.  

b)   Hasara  

•	 Mahitaji makubwa ya mbegu (zinahitajika kilo 40 hadi 80 
kwa eka).

•	 Mbegu zinakuwa hatarini kuambukizwa magonjwa 
yanayotokana na vimelea vilivyo kwenye udongo, wadudu 
na magonjwa. 

•	 Nguvukazi kubwa inahitajika kuyadhibiti magugu. 

Upandaji wa moja kwa moja 
Mbegu zilizotayarishwa vizuri kavu au zilizochipua hupandwa 
moja kwa moja kwenye mashimo kwenye udongo mkavu 
au uliolowa. Mashimo (yasiyozidi kina cha sm 3) huchimbwa 
kwenye udongo kwenye nafasi ya sm 20  x sm 20. Nafasi hizi 
hufanikishwa kwa kutumia kamba iliyowekwa alama (Picha 
Na.4.1). Mbegu 3 hadi 4 zinawekwa kwenye kila shimo kisha 
linafukiwa na udongo. 
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Iwapo udongo utakuwa na unyevunyevu wa kutosha mbegu 
itaota ndani ya siku 7 baada ya kupanda. Baada ya hapo 
shughuli za utunzaji wa shamba zitaendelea kufanyika mpaka 
zao litakapokomaa.

Picha Na.4.1. Upandaji wa moja kwa moja uliofanyika kwa nafasi kwa 
kutumia kamba iliyowekwa alama pamoja na fimbo. Picha na: Charles 
Chuwa/ TARI Dakawa

Upandikizaji wa miche ya 
mpunga 
Miche imara na yenye afya ya mpunga ipandikizwe kwenye 
shamba lililoandaliwa vizuri, kwa kawaida baada ya kuwekwa 
mbolea ya kupandia. Ili kuzalisha miche imara yenye afya, 
mbegu zilizoandaliwa vizuri na zilizochipua, zilizotokana na 
aina ya mpunga uliochaguliwa inabidi zipandwe kwenye kitalu 
siku chache kabla ya kutayarishwa kwa shamba kubwa (Rejea 
kalenda ya kilimo cha mpunga Sehemu ya sita ya mwongozo 
huu).    

Utayarishaji na utunzaji wa kitalu cha miche 
ya mpunga 

Kitalu cha miche ni vema zaidi kitayarishwe karibu na shamba 
kubwa ambako miche hiyo itapandwa ili kuepusha usumbufu 
wa kubeba miche umbali mrefu. Eneo linalofaa ni lile lenye 
udongo wenye rutuba na maji ya kutosha na lenye ulinzi wa 
kutosha dhidi ya wanyama pori na wanaofugwa. 

Mwezeshaji anapaswa kuhakikisha kuwa kila mshiriki anashiriki 
ipasavyo katika shughuli za utengenezaji vitalu zifuatazo;

•	 kupima na kuweka alama eneo la vitalu lenye ukubwa 
unaotosha kuweka vitalu vyote kulingana na mahitaji 
ya miche kwa eneo la shamba linalopangwa kupandwa 
(picha na.4.2),

•	 kuvuruga shamba, kulisawazisha na kuondoa takataka, 

•	 kuligawanya shamba katika matuta (vitalu) vyenye 
ukubwa wa meta 1 upana na meta 10 urefu kila kimoja. 
(matuta 40 ya aina hiyo yanatosheleza kupata miche ya 
kutosha shamba la ekari moja),

•	 kutengeneza vijifereji kuzunguuka kila tuta, 

•	 kusawazisha matuta ya vitalu kwa mara ya mwisho,

•	 kuweka mbolea ya kupandia (kwenye udongo wenye 
upungufu wa virutubisho) (mchanganyiko wa kiasi walau 
cha gm 2.5 za urea, gm 1.0 mop, na gm1.5 za dap kwa 
mita moja ya mraba),

•	 kutawanya (kwa uwiano mzuri) kwenye matuta mbegu 
zilizoanza kuchipua na kuzifukia kidogo kwenye udongo 
(gm 400 au mbegu zilizojaa kwenye kiganja cha mkono 
kwa eneo la mita moja ya mraba.

Tuta lililosawazishwa

Kijifereji

Picha Na.4.2. Wakulima wakipanda mbegu kwenye matuta 
yaliyoinuliwa na kusawazishwa (vitalu)ambayo yamezungukwa na mifereji. 
Picha na : N. Mvukiye/ TARI Dakawa.

Kwa utunzaji wa vitalu:

•	 Hakikisha udongo unakuwa wenye unyevu wa kutosha 
kwa kipindi cha wiki moja baada ya mbegu kuota .Hatua 
kwa hatua ongeza kiwango cha maji kutoka sm 1 hadi sm 
5 (kutegemea urefu wa miche) hadi itakapofikia kiwango 
cha kuipandikiza (Picha Na.4.3). 

•	 Hakikisha kitalu hakina magugu.

•	 Tumia viatilifu kudhibiti magonjwa na wadudu waharibifu 
kila inapohitajika.
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Mambo ya kuyazingatia wakati   wa 
upandikizaji miche 
Upandikizaji miche lazima ufanyike kwenye shamba 
lililotayarishwa vizuri (lililosawazishwa na kuzungukwa na 
kingo). Mwezeshaji anatakiwa kuhakikisha kwamba washiriki 
wanafanya mambo yafuatayo angalau siku moja kabla ya 
kupandikiza miche shambani:

•	 Kuingiza maji kiasi shambani (ikiwezakana kina cha sm 3) 
au kiasi cha kulowanisha udongo.  

•	 Kusambaza mbolea za kukuzia (DAP, MOP, au samadi) kiasi 
cha viwango vinavyopendekezwa.  

•	 Kuchang’anya mbolea ya kukuzia na udongo vizuri (kwa 
kutumia zana za kuvurugia udongo, jembe la mkono au 
jembe la kukokotwa na wanyama). 

•	 Kusawazisha shamba kwa mara ya mwisho kwa kutumia 
reki au zana yoyote inayofaa. 

Matayarisho ya miche na upandaji

Wakulima lazima wazingatie umri wa miche itakayopandikizwa. 
miche lazima ipandikizwe ikiwa na umri wa kutosha kiasi cha 
kushikika vizuri lakini isiwe na umri mkubwa mno kiasi cha 
kutoweza kuchipusha machipukizi mengi yenye nguvu. Miche 
inayofaa iwe na siku 15-30 wakati wa kupandikizwa. 

Mambo ya kuzingatia wakati wa kuandaa 
miche ya kupandikiza 
Miche lazima ing’olewe na kupandikizwa siku hiyo hiyo. 
Maandalizi ya miche yanafuata hatua zifuatazo:

•	 Kabla ya kuing’oa miche, mwagilia maji ya kutosha kwenye 
matuta ya kwenye vitalu.

•	 Chagua miche bora yenye kimo kinachofanana. 

•	 Ishike sehemu ya chini na kuing’oa angalau miche mitatu 
kwa wakati mmoja ili isikatike. 

•	 Osha miche vizuri kuundoa udongo ulionasa kwenye 
mizizi.

•	 Miche iwekwe/ifungwe kwenye mafungu ili kurahisisha 
usafirishaji na kutotawanyika ovyo shambani wakati wa 
upandikizaji.

•	 Wakati upandikizaji ukiendelea weka miche kwenye maji ili 
kuizuia isinyauke. 

Upandikizaji
Baaada ya udongo kuwa umejishindilia na kusawazishwa vizuri 
shambani, miche 2 hadi 3 ipandikizwe kwenye kila shimo 
kwenye kina cha sm 3 na nafasi ya sm 20 kati ya mstari mmoja 
na mwingine na sm 20 kati ya miche na miche katika mstari. 
Matumizi ya kamba ya kupandia iliyotiwa alama yanahakikisha 
nafasi za kupanda zinakuwa zisizobadilika (Picha Na.4.4). 

Nafasi za kupandia zinaweza kuongezwa (kufikia hata sm 30 
kwa sm 30) iwapo rutuba ya udongo na maji vinapungua ili 
vitosheleze mimea michache shambani, nafasi ya kupandia 
hupunguzwa iwapo rutuba ya udongo na maji ya kumwagilia 
vinaongezeka kwa sababu mimea mingi itakuwa na chakula 
na maji ya kutosha. Hata hivyo nafasi zisipungue kiasi cha 
kusababisha mimea kubanana sana na kunyimana nafasi ya 
kutolea machipukizi mengi.

Baada ya kumaliza kupandikiza shamba lote, kusanya mafungu 
yote ya miche iliyobaki, ifungue na ipandikize kwenye sehemu 
moja kwaajili ya kupandikiza miche kwenye mashimo ambayo 
yatakuwa hayakuota; zoezi hilo likamilike katika kipindi cha siku 
10.

Picha Na.4.4.  Kupandikiza kwa mstari kwa kutumia kamba iliyowekwa alama. Mchoro na: IITA.
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Sehemu ya 5
Utunzaji wa shamba

Muhtasari
Katika sehemu hii, jinsi ya kudhibiti matumizi ya maji, magugu, 
rutuba ya udongo na wadudu waharibifu na magonjwa 
imeelezwa. Shamba linalotunzwa vizuri halina magugu na lina 
kiwango cha chini cha wadudu na magonjwa. Mashamba ya 
aina hiyo hustawisha mimea ambayo huzalisha mazao mengi 
na bora. Wakulima wanatarajiwa kuzingatia umuhimu wa 
matumizi mazuri ya maji na shughuli muhimu zinazohitajika 
kufanyika, namna ya kuyadhibiti magugu (ikiwa ni pamoja na 
matumizi ya zana za kupalilia na viuagugu (kemikali za kuua 
magugu), namna ya kuongeza rutuba ya udongo (kwa mfano 
kutumia mbolea zinazohitajika) pia namna ya kuwadhibiti 
wadudu waharibifu na magonjwa katika hatua mbalimbali za 
ukuaji wa mimea. 

Muda wa mafunzo: zitahitajika siku mbili 

Vifaa vya kufundishia

Vifaa vya kufundishia vifuatavyo vitahitajika ili kufanikisha 
mafunzo haya:

i)	 Shamba/ jaruba safi lenye mimea iliyo katika hatua tofauti 
za ukuaji shambani. 

ii)	 Shamba ambalo halijapaliliwa. 

iii)	 Zana za kupalilia. 

iv)	 Aina mbalimbali za magugu.  

v)	 Aina mbalimbali za viua-magugu na viuatilifu. 

vi)	 Aina mbalimbali za zana/mabomba ya kupulizia viuatilifu.  

vii)	 Mimea iliyougua na iliyoshambuliwa na wadudu. 

viii)	 Aina mbalimbali za mbolea. 

ix)	 Vifaa vya kujikinga dhidi ya kemikali.  

Wakulima watatakiwa;

•	 Kueleza wanaelewa nini kuhusu matumizi salama ya maji 
na mahitaji ya maji kwenye shamba la mpunga .

•	 Kuzitaja aina mbali mbali za viuagugu na viuatilifu.

•	 Kueleza faida na hasara za kutumia viuagugu na viuatilifu.

•	 Kueleza namna wanavyotumia viuagugu na viuatilifu.

•	 Kueleza umuhimu wa mbolea na lini na namna gani 
mbolea hiyo huwekwa shambani.

•	 Kueleza aina za mbolea wanazozitumia mashambani na 
kwa kiasi gani kwa eneo.

•	 Kueleza iwapo wanazifahamu awamu na hatua za ukuaji 
wa mmea wa mpunga. 

•	 Kueleza iwapo wanatumia au hawatumii vifaa vya 
kujikinga na madhara ya kemikali zinazotumika katika 
kilimo.

Awamu na hatua za ukuaji 
mimea ya mpunga 
Mimea ya mpunga inapitia katika awamu tatu kubwa tangu 
miche kuchipua hadi kukomaa (Picha Na.5.1), hatua hizo ni; 
UKUAJI ambao ni siku tangu mche ulipoanza kuota hadi wakati 
wa kuanza kutengeneza suke,UZAZI/UZAAJI ambazo ni siku 
kutoka kutengeneza suke hadi kuchanua, na UKOMAAVU/
UKOMAAJI (kutoka kuchanua hadi punje kukomaa).  Urefu 
wa awamu ya ukuaji unatofautiana baina ya aina za mpunga, 
lakini awamu za uzazi na kukomaa huwa sawa kwa aina zote za 
mpunga angalia (Picha Na.5.1). 



13

Kupanda hadi 
kukomaa kwa 
mche 

Kupandikiza 
mche hadi 
mche 
kujiimarisha

Kuchipua kwa 
machipukizi 

Kurefuka kati 
ya fundo 
na fundo 
(pingili)

Kuanzishwa kwa 
suke

Kuchanua Kujaza punje hadi 
kukomaa 

Awamu ya ukuaji kwa kuchipua majani

Siku 35-55 (aina za muda mfupi: siku 100-120) 

Siku 55-75 (aina za muda wa kati: siku 120-140) 

Siku 75-95 (aina za muda mrefu: Zaidi ya siku140)

Awamu ya uzazi 

Siku 30 au 35  

Awamu ya kukomaa 

Siku 35 au 30 

Picha Na. 5.1.  Awamu na hatua za ukuaji mimea ya mpunga (Imenukuliwa kutoka IRRI).

Wakulima wanatakiwa kuelewa uhusiano baina ya awamu 
za ukuaji na utunzaji wa mimea ya mpunga shambani, ili 
iweze kutoa mazao mengi na bora. Ujuzi wa awamu za ukuaji 
unawezesha yafuatayo: 

•	 Kiasi cha maji yanayohitajika kwa mimea (mpunga 
unaomwagiliwa) kwa wakati sahihi. 

•	 Kupunguzia na kuirudishia miche iliyokufa kwa wakati. 

•	 Udhibiti wa magugu kwa wakati muafaka ukifanyika 
unapunguza ushindani wake na zao husika kwa rasilimali 
ambazo ni chache: virutubisho, maji, mwanga wa jua na 
nafasi baina ya mimea na magugu. 

•	 Kudhibiti magonjwa na wadudu kabla haujafikiwa 
uharibifu wa kiuchumi wa zao husika. 

Matumizi ya maji

Upatikanaji wa maji kwa kiasi kikubwa ndiyo unaoamua 
upatikanaji wa mavuno. Matumizi mazuri ya maji huongeza 
mavuno ya mazao na ubora wa punje na pia huongeza 
ufanisi wa matumizi ya pembejeo nyingine kama vile mbolea, 
viuagugu na viuatilifu. 

Kuongeza ufanisi wa hali ya juu wa matumizi ya maji:

•	 Dumisha kingo za majaruba.

•	 Sawazisha shamba.

•	 Weka maji wakati wote inapowezekana.

•	 Ikibidi tumia mbinu ya kupanda mbegu moja kwa moja 
shambani.

•	 Tumia mbegu zinazokomaa kwa muda mfupi.

•	 Vuna kwa wakati.

Mambo muhimu ya kuyazingatia mimea ikiwa 
shambani 
•	 Kutuamisha maji shambani kwa kawaida huweka 

mazingira mazuri kwa ukuaji wa mpunga.

•	 Baada ya upandikizaji, kina cha maji lazima kiwe kiasi 
cha sm 3 kwa kuanzia kisha ongeza hatua kwa hatua 
hadi kufikia sm 5−10 (kwa jinsi kimo cha mimea 
kinavyoongezeka) na kukiacha kiwango hicho mpaka 
wakati maji yatakapoondolewa shambani siku 7−10 kabla 
ya mavuno.  

•	 Kwa mpunga uliopandwa moja kwa moja shambani 
mbegu ikiwa imechipuzwa, shamba linatakiwa kuingizwa 
maji mara tu mimea inapokuwa mikubwa ya kuweza 
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kustahimili kina kiasi cha maji yaliyofurikishwa (mimea 
ikiwa na majani 3-4). 

•	 Mpunga wa mabondeni unaotegemea mvua huathirika 
sana na upungufu wa maji (chini ya kiwango ambacho 
udongo unaweza kuhifadhi) katika hatua ya kuchanua. 
Ukame wakati mpunga unapochanua husababisha 
upotevu wa mavuno kutokana na utasa wa masuke na 
hivyo kuwa na punje chache. Kwa hiyodumisha kiwango 
cha maji shambani kwa kiwango kisichopungua sm 5 kwa 
wakati mpunga unapoanza kuchanua.  

•	 Iwapo kuna uhaba wa maji, tumia teknolojia zinazohifadhi 
maji kama vile mfumo wa kulowanisha na kukausha maji 
shambani kwa kupishanisha  (Alternate Wetting and 
Drying - AWD) na kubadilisha njia za kupanda, kutoka 
kupanda kwenye shamba lililochavangwa kwa maji 
mengi hadi kupanda kwenye shamba lisilochavangwa au 
kupanda mbegu kavu moja kwa moja.

Mfumo wa kulowanisha na kukausha maji 
shambani kwa kupishanisha (AWD) ni nini?   
Mfumo wa kulowanisha na kukausha shamba kwa 
kupishanisha (AWD) ni teknolojia ya kuhifadhi maji ambayo 
wakulima wa mabondeni wanaweza kutumia ili kupunguza 
maji wanayomwagilia mashambani. Kwa kutumia mfumo huu, 
maji ya umwagiliaji yanatumika kufurisha shamba baada ya 
siku kadhaa baada ya maji kukauka. Kwa hiyo, hali shambani 
inapishanishwa kipindi fulani linakuwa limefurika maji na 
kipindi kingine shamba linakuwa limekauka. Idadi ya siku 
ambazo udongo unakuwa hauna maji katika kutumia mfumo 
huo zinaweza kuwa kati ya siku 1 hadi zaidi ya siku10 za 
umwagiliaji. Mfumo wa AWD unatakiwa uwe ulio salama. 

AWD salama ni nini?   
Kuacha kiasi cha maji shambani yazame hadi kwenye kina cha 
sm 15 (chini ya usawa wa ardhi) kabla ya kumwagilia kunaitwa 
“AWD salama” kwa kuwa katika hali hiyo mavuno hayawezi 
kupungua. Kwenye AWD salama, matumizi ya maji ni kiasi 
cha15-30% pungufu kuliko umwagiliaji wa kawaida.

Namna ya kutumia AWD salama
•	 Namna ya kutumia kwa vitendo AWD salama ni kwa 

kufuatilia kushuka kwa kina cha maji ndani ya kipande 
cha bomba la plastiki linalowekwa shambani kwa ajili ya 
kurahisisha kufuatilia unyweaji wa maji shambani.  

•	 Baada ya kumwagilia hadi kiwango cha kina cha maji 
kufikia sm 5 juu ya usawa wa ardhi, maji hayo yataanza 
kupungua taratibuwakati maji yatakapopungua hadi 
kufikia sm 15 chini ya usawa wa udongo, maji yanatakiwa 
yamwagiliwe mpaka yafurike tena kina cha sm 5 juu ya 
uso wa shamba.

•	 Kutoka wiki moja kabla ya kuchanua mpaka wiki moja 
inayofuata maji yanatakiwa yawe kwenye kina cha sm 5 

juu ya uso wa shamba.

•	 Baada ya kuchanua, wakati wa kujaza punje na wakati wa 
kukomaa maji yawe yanaruhusiwa kunywea tena hadi kina 
cha sm 15 chini ya ardhi kabla ya kumwagilia tena.

•	 AWD salama inaweza kuanza siku chache baada ya miche 
kupandikizwa (au mimea ikiwa na urefu wa sm 10 kwa 
mpunga uliopandwa moja kwa moja).  

•	 Iwapo kuna magugu, AWD inaweza kuahirishwa kwa wiki 
2-3 mpaka magugu yatakapokuwa yameangamizwa na 
maji yaliyofurika shambani. 

•	 Kiwango cha mbolea kinachopendekezwa katika maeneo 
husika kwenye kilimo cha mpunga ambao humwagiliwa 
kinaweza kutumika. Inapendekezwa kuweka mbolea za 
nitrojeni (N) mara tu kabla ya kumwagilia. 

Uwekaji wa bomba linalotumika katika AWD 
salama shambani 

Bomba hili linaweza kuwala plastiki au la mianzi lenye urefu 
wa sm 30 na lenye kipenyo cha sm 15 au zaidi ili iwe rahisi 
kuangalia kina cha maji ndani yake. Bomba linatobolewa 
matundu ya kutosha kupitisha maji kwenye sehemu yake ya 
chini itakayoingia ndani ya udongo (Picha Na.5.2).  

•	 Bomba hilo huzamishwa wima ndani ya udongo na 

kuacha kiasi cha sm 5 tu juu ya usawa wa udongo 
ambacho ni sawa na kina cha maji kinachoongezwa 
shambani kila inapotakiwa kufanya hivyo. 

•	 Udongo ulio ndani ya bomba huondolewa hadi kina cha 
sm 15 kutoka usawa wa uso wa shamba. 

•	 Bomba linatakiwa liwekwe sehemu iliyosawazishwa 
karibu na kingo ili iwe rahisi kuangalia kina cha maji (Picha  
Na.5.2). 

Picha Na.5.2. Kielelezo cha bomba la urefu wa sm 30 lililotobolewa 
mpaka urefu wa sm 15cm (kushoto) likiwa limeshindiliwa kwenye udongo 
shambani kwa kina kinachotakiwa kabla ya kufurikisha maji (katikati) na 
baada ya kufurikisha (kulia). Picha na : Charles Chuwa /TARI Dakawa.
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Udhibiti wa magugu ni muhimu kwa uzalishaji wa mpunga 
kiuchumi. Magugu hupunguza mavuno ya mpunga kwa 
kushindania unyevu, virutubisho na mwanga wakati wa 
kipindi cha ukuaji. Magugu pia yanaweza kuingilia shughuli za 
uvunaji kwa kutumia mitambo ya uvunaji pamoja na kuongeza 

gharama za uvunaji na ukaushaji. Mbegu za magugu zilizo 
kwenye mpunga huchafua mpunga na hivyo kushusha ubora 
na thamani yake. Magugu jamii ya nyasi na magugu yenye 
majani mapana (jamii ya mbogamboga) ni tatizo kubwa 
kwenye uzalishaji wa mpunga (Picha Na.5.2).

  

                    

Picha Na.5.3. Mifano ya magugu ya kawaida kwenye mashamba ya mpunga. Picha na: Sophia Kashenge na Ndimubandi Mvukiye/TARI Dakawa.

Udhibiti wa magugu
Udhibiti wa magugu wakati wa utayarishaji wa shamba ni 
muhimu sana ili kupunguza kiasi cha magugu shambani. 
Maandalizi ya shamba yanatakiwa kuanza wiki 3−4 kabla ya 
kupanda. Kulima shamba huangamiza magugu na huvuruga 
na kuchanganya masalia ya mazao ya msimu uliopita kwenye 
udongo. Magugu yanatakiwa kuruhusiwa kuota kabla ya msimu 
wa kilimo unaofuata. Aidha, shamba lililosawazishwa vizuri 
linasaidia kutunza maji shambani ambayo hudhibiti magugu. 

Njia za kudhibiti magugu
Kuna njia kuu tatu za kudhibiti magugu: 

•	 Kutumia mikono/jembe la mkono 

•	 Kutumia zana za kupalilia 

•	 Kupalilia kwa kutumia kemikali (viua gugu)

Kupalilia kwa kutumia mikono 

Njia hii ya kupalilia kwa kawaida ni kwa kutumia mikono lakini  
inawezakufanyika kwa kutumia jembe la mkono au mundu 
(Picha Na.5.4).  

Picha Na.5.4. Wakulima wakidhibiti magugu kwakuyang’oa. Picha na: 
Charles Chuwa/TARI Dakawa.

Kuyang’oa magugu ni muhimu iwapo: 

•	 Kuyashughulikia magugu ya msimu na magugu mengine 
ya kudumu ambayo hayawezi kuota tena kwa kutumia 
mizizi au viazi vyake vya chini ya ardhi.

•	 Magugu yanayotakiwa kuondolewa yako katika mstari wa 
miche ya mpunga ama kwenye shimo lililoota mpunga 
kiasi kwamba magugu hayo hayawezi kupaliliwa na zana 
za kupalilia.  
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Kupalilia kwa kutumia zana 

Kupalilia kwa kutumia zana kunafaa zaidi kwa miche 
iliyopandwa katika mistari iliyonyooka. Njia hii inatumia muda 
mfupi na gharama ndogo ya nguvukazi kuliko kwa kutumia 
mikono. Njia hii kwa kawaida hufanyika kwa kutumia zana 
kama vile zile za kusukuma au za kuzunguuka (Picha Na.5.5). 

Mambo ya kuzingatia wakati wa kutumia zana za 
kupalilia 

•	 Hakikisha kuna unyevu wa kutosha kabla ya kupalilia. 

Inaweza kuwa ni vigumu kutumia zana za kupalilia iwapo 
udongo ni mkavu sana. 

•	 Pitisha zana ya kupalilia katikati ya mistari. Kwa kufanya 
hivyo, kufukia magugu na kukata mfumo wa mizizi na 
kusababisha magugu yafe kabla ya magugu mengine 
kuota tena. Matumizi yasiyofaa yanaweza kuathiri mimea 
ya mpunga Kupalilia kwa kutumia zana kunaweza kuwa 
na ufanisi mdogo kwani, magugu yaliyo katikati ya mistari 
hayawezi kupaliliwa. Ushindani wa magugu yatakayobaki 
utaathiri mimea ya mpunga.

      
Picha Na.5.5. Zana ya kupalilia inayotumia injini (Kushoto) na aina tatu ya zana za kupalilia za kusukuma kwa mikono (Kulia). Picha ya chini inaonesha 
zana za kusukuma zikitumika na wakulima shambani. Picha na: Sophia Kashenge/TARI Dakawa.

Udhibiti wa magugu kwa kutumia Viuagugu 

Matumizi ya viuagugu ni moja ya teknolojia za kwanza 
zinazotumia nguvukazi ndogo ambayo inatumika pale 
gharama ya nguvukazi inapoongezeka. Matumizi ya viuagugu 
yamechukua nafasi ya kupalilia kwa mkono na yamewezesha 
mfumo wa kupanda mbegu moja kwa moja shambani 
ukilinganishwa na kupandikiza miche kwani kwa sasa huhitaji 
nguvukazi ndogo kuliko kupandikiza miche.

Mgawanyo wa kemikali za kuua magugu (viuagugu)

Viuagugu vinaweza kugawanywa katika makundi yafuatayo:

•	 Vinavyochagua aina ya magugu.

•	 Vinavyoua magugu ya aina nyingi. 

•	 Vinavyowekwa kabla ya mbegu kuchipua (mbegu za 
magugu au mazao).

•	 Vinavyowekwa baada ya mbegu kuchipua au kuota 
(mbegu za magugu au mazao) .

Viuagugu vingi vinavyotumika kwenye kilimo cha mpunga 
ni vinavyochagua, vikiua baadhi ya magugu au magugu 
mengi na wakati huohuo vikiwa na madhara kidogo kwa zao 
husika. Uchaguzi wa viuagugu wa aina ya magugu ya kuua 
hautegemei tu kemikali (viambato amilifu) zilizomo kwenye 
viuagugu hivyo bali pia viwango vinavyotumika kwa eneo, 
wakati wa kutumia na njia ya kutumia.Kwa hiyo ni muhimu 
kufuata mapendekezo ya mtengenezaji. Mfano wa viuagugu 
vinavyochagua ni 2,4-D (Amine), Nominee gold, Tiller gold na 
Solito.

Viuagugu visivyochagua kama vile vyenye kiambato-amilifu 
aina ya glyphosate wakati fulani hutumika kabla ya kulima 
shamba la mpunga ambalo lilikuwa na magugu kama vile 
mpunga-pori ambayo ni vigumu kuyadhibiti kwa kutumia 
viuagugu vinavyochagua. Mifano ya viuagugu visivyochagua 
ni Touchdown Forte, Round-up, Gugusate, Glyphocel, Gyraser, 
Paraquat na Gramoxone. 

Viuagugu vinavyowekwa kabla ya miche kuchipua huwekwa 
kwenye udongo na huyadhibiti magugu kabla hayajachipua, 
wakati viuagugu vinavyowekwa baada ya magugu kuchipua 
hunyunyiziwa kwenye magugu yenyewe ili kuyaua. Mifano 
ya viuagugu vinavyowekwa kabla ya miche kuchipua ni 
Stomp 455CS, RILOR 500EC na Harness. Mifano ya viuagugu 
vinavyowekwa baada ya magugu kuchipua ni Tiller gold, Solito, 
Servian na 2,4-D (Amine).  

Matatizo yanayohusiana na matumizi ya viuagugu 

Wakulima wadogo mara nyingi wanakabiliana na matatizo 
kadhaa yanayohusiana na matumizi ya viuagugu ambayo 
husababishwa na kutumia kwa kiasi kidogo cha viuagugu 
ama, kwa kutumia viuagugukwa kuchelewa mno kuweza 
kuyadhibiti magugu. Chanzo kikubwa cha matatizo haya ni; 
kukosekana kwa taarifa kwa wakulima na matokeo yake ni 
uelewa mdogo wa namna ya kutumia viuagugu hivyo. 

Mambo ya kukumbuka wakati wa kutumia viuagugu/
viuatilifu/kemikali 

•	 Wakati wote changanya na maji safi kabla ya kutumia, 
epuka kutumia maji yenye matope kwani yanapunguza 
nguvu yake. 
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•	 Hakikisha vifaa vyote, kama vile mabomba ya kunyunyizia 
viuagugu/ viuatilifu vya kubeba mgongoni, vinavyotumia 
injini na mirija yake vinasafishwa vizuri kila baada ya 
matumizi. 

•	 Usichanganye viuagugu vya aina tofauti vinginevyo iwe 
imependekezwa na watengenezaji.

•	 Tumia viuagugu kama ilivyopendekezwa. 

•	 Kumbuka kuvaa vifaa vya kinga (kama vile glovu, kifaa 
cha kupumulia, miwani na mavazi ya kujikinga) wakati 
ukipulizia. 

•	 Jikinge mwenyewe na usiwaruhusu watoto kuvishika 

viuagugu /viuatilifu/kemikali.  

•	 Jioshe kwa maji safi na sabuni sehemu zote za mwili 
ambazo zitakuwa zimegusana na viuagugu /viuatilifu.

•	 Oga vizuri kwa sabuni mara tu baada ya kumaliza 
kunyunyizia viuatilifu. 

Mavazi ya kujikinga yanayotumika wakati wa kuchang’anya, 
kupulizi na kuweka kwenye bomba  viuagugu/viuatilifu, 
yanaukinga mwili usigusane na viuagugu/viuatilifu. Ingawa 
unaweza kujisikia vibaya kuyavaa mavazi hayo ama vifaa, 
ni lazima yavaliwe wakati wote kwa yeyote anapotumia 
viuagugu/viuatilifu (Picha Na.5.6). 

                          

Picha Na.5.6. Michoro ya baadhi ya vifaaa vya kujikinga: glovu, miwani na kipumulio (kutoka kushoto mstari wa kwanza), kofia, ovaroli na buti (msitari 
wa pili kutoka kushoto) na maelekezo muhimu ya jinsi salama (√) na isiyo salama (×) ya kunyunyizia viuatilifu kuzingatia mwelekeo wa upepo (msitari 
wa nne na wa tano). Picha na: Sophia Kashenge/TARI Dakawa.

Utunzaji wa rutuba ya udongo 
Kuna namna mbalimbali za kurudisha virutubisho kwenye 
udongo. Njia kubwa ya kufanya hivyo ni hizi zifuatazo;

•	 Kuvuna sehemu ya kiuchumi ya zao (mfano punje za 
mpunga), ukiacha sehemu zingine shambani ili zioze. 

•	 Kuyarudisha mabaki yote ya zao shambani baada ya 
kuvuna. 

•	 Kutumia mbolea za asili (za viumbe hai): mabaki ya mimea, 
samadi, mboji n.k. 

•	 Kutumia mbolea za viwandani/kemikali. 

Kati ya njia nne hizo hapo juu, matumizi ya mbolea za 
viwandani hayakwepeki kwa sababu ya uwezo wake wa kutoa 
virutubisho kwa haraka; zinatoa virutubisho vinavyohitajika 
kwa wakati kutokana na uwezo wake wa kuyeyuka haraka 
kwenye udongo.  Mbolea za asili ya viumbe hai zinafanya 

kazi taratibu kwa sababu ya uwezo wake mdogo wa kuoza 
shambani. 

Mbolea za kemikali 
•	 Mbolea hizi hutoa virutubisho muhimu kwa ajili ya ukuaji, 

lishe na afya ya mimea ya mpunga.  

•	 Mbolea za madini hutengenezwa viwandani. Ni muhimu 
kutumia kwa viwango sahihi na kwa wakati muafaka ili 
kupata mavuno mengi na kuyalinda mazingira. 

Aina ya mbolea za viwandani
Mbolea zinazotoa kirutubisho kimoja tu cha msingi kati ya 
Naitrojeni (N), Phosphorus (P) au Potasiamu (K).  

Baadhi ya mifano ni: Urea, Ammonium sulphate (SA), 
Ammonium nitrate (AN) na Calcium ammonium nitrate (CAN) 
(zinazotoa kirutubisho N); Single super-phosphate (SSP) na 
Triple super phosphate (TSP) (zinazotoa kirutubisho P) na 
Muriate of potash (MOP) (inayotoa kirutubisho K).
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Mbolea zinazotoa virutubisho zaidi ya kimoja kati ya 
N, P, na K  

Baadhi ya mifano ni: NPK 15-15-15 na NPK 20-10-10 (zinazotoa 
virutubisho N, P na K), NP 30-10-0 (inayotoa virutubisho N na 
K), Ammonium phosphate nitrate (APN) (inayotoa virutubisho 
N na P) na Di-ammonium phosphate (DAP) (inayotoa 
virutubisho N na P). 

Uwekaji wa mbolea 
Mbolea lazima ziwekwe kwa mujibu wa mapendekezo ya 
matumizi yake. Wakulima wanapaswa kujitahidi kupata 
mapendekezo ya matumizi ya mbolea kulingana na matokeo 
ya sampuli za udongo zilizopimwa. Endapo upimaji wa 
udongo umeshindikana kutokana labda na gharama kubwa 
au kukosekana kwa huduma ya upimaji udongo, na wakati 
huo  muda unaenda na mimea inapitiliza umri wa kuwekewa 
mbolea, mapendekezo ya ujumla ya matumizi ya virutubisho 
vitatu muhimu zaidi kutokana na mbolea ni  kilo120 za N, kilo 
40 za P

2
O

5, 
 na kilo 40 K

2
O kwa hekta. Aina na kiasi cha kila 

mbolea ya kuweka shambani kupata kiasi cha virutubisho 
hivyo vitatu muhimu vitategemea upatikanaji wa mbolea hizo 
katika mazingira husika. Mkulima atafute ushauri wa mtaalamu 
wa kilimo aliyeko karibu kwa ushauri mwafaka kulingana na 
mazingira aliyomo.

Wakati wa kuweka mbolea 

Kabla na wakati wa kupanda: Mbolea za kupandia. 

Weka mbolea zenye P na K ndani ya wiki moja kabla au baada 
ya kupandikiza miche. Zikiwekwa kabla ya kupandikiza yabidi 
zivurugiwe vizuri kwenye udongo. 

•	 Phosphorus (P) – kwa ajili ya ukuaji mzuri wa mizizi imara. 

•	 Potassium (K) – kwa kuuimarisha mmea ili kupunguza 
kuvunjika. Inapunguza pia mimea kushambuliwa na 
magonjwa na wadudu. 

Baada ya kupanda: Mbolea za kukuzia  

•	 Weka mbolea hasa zenye N angalau kwa vipindi viwili 
kwa viwango vililivyo sawa. Kipindi cha kwanza ni wakati 
wa kupandikiza miche au angalau mwezi mmoja baada 
ya miche kuchipua (kwa mpunga uliopandwa moja kwa 
moja kwa kutumia mbegu) na kipindi cha pili wakati suke 
linaanza kutungwa na kabla ya kuchanua. Hakikisha maji 
shambani yako kina cha sm 3-5 wakati wa kuweka mbolea 
ili kuhakikisha ufanisi wa matumizi ya mbolea. 

•	 Naitrojeni (N) – hutumika kutengeneza rangi ya kijani ya 
mimea. 

Njia za kuweka mbolea 
Punguza maji shambani na weka mbolea kwa kusambaza 
kwa kuirusha kwa mikono. Kisha ingiza maji haraka ili kuepuka 
mbolea ya N kupotea kwa kugeuka hewa.

  

Picha Na.5.7. Kuweka mbolea ya kupandia (juu) na yakukuzia (chini) 
kwa kuisambaza/kuirusha kwa mikono. Picha na : IITA.

Kuchang’anya mbolea 

•	 Wakati ikihitajika kuweka virutubisho viwili au zaidi, na 
mbolea yenye virutubisho vyote vinavyohitajika haipo, 
lakini mbolea zenye kirutubisho kimoja kimoja zipo, 
unaweza kuzipima na kuzichanganya mbolea hizo kabla ya 
kuzitumia. Hii hasa ni muhimu kwa mashamba makubwa 
ya mpunga (ambayo hutumia zana kubwa za kilimo) au 
hata mashamba madogo ambapo kurudia kuweka mbolea 
kwa mizunguuko mingi kunachosha sana. 

•	 Hata hivyo siyo mbolea zote zinazopatana 
zikichang’anywa. Kwa mfano iwapo mbolea ya kupandia 
yenye N ni muhimu na unahitaji kuweka N na P wakati wa 
kupanda, usichanganye “Ammonium sulfate”na“Phosphate 
rock (mfano Minjingu)”, au Urea na“Super-phosphate”. 
Mbolea hizo zitajichanganya kikemikali na kusababisha 
kupungua kwa ufanisi.

•	 Ili kuwa salama zaidi ni vizuri kila mbolea itawanywe 
kwenye shamba pekee yake, mfano “Minjingu” kwanza 
kisha SA.
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Sehemu ya 6 
Kalenda ya mazao

Muhtasari 
Kutumia kalenda ya zao huwezesha kupanga vizuri shughuli 
zinazohusiana na gharama za uzalishaji wa mpunga. Kalenda 
ya zao ni ratiba inayoonesha msimu wa kilimo cha mpunga 
tangu mwanzo wa kuandaa shamba hadi kuvuna na kuhifadhi 
mazao. 

Katika sehemu hii wakulima wataweza kujifunza umuhimu 
wa kuwa na kalenda ya zao na namna ya kuitengeneza na 
itamwelekeza mkulima kufanya yafuatayo:

•	 Kupanga mahitaji ya pembejeo na kuzitumia kwa wakati 
mwafaka, 

•	 Kuandaa mtiririko wa bajeti kwa mwaka husika, 

•	 Kubainisha uhitaji wa mikopo na kipindi itakapohitajika na 

•	 Kuainisha mahitaji ya nguvukazi kwa kila shughuli na 
kujipanga kwa wakati ambao nguvukazi inahitajika zaidi 
katika mazingira. 

Wanapotengeneza kalenda hii wakulima wanatakiwa 
kufahamu tarehe zinazofaa zaidi za kupanda na kipindi 
ambacho aina hiyo ya mpunga inachukua kutoka kupanda 
hadi kukomaa.Taarifa hizi zinaweza kupatikana kwa uzoefu 
uliopo kwenye eneo husika, washauri wa kilimo na wakulima 
mashuhuri kwenye eneo hilo. Urefu wa vipindi vya ukuaji wa 

mmea unafahamika kwa kila aina ya mpunga (angalia Sehemu 
ya 5, Picha Na. 5.1). Unaweza kutofautiana kidogo ikitegemea 
hali ya kupanda na hasa upatikanaji wa maji na mwanga wa 
jua. Wakulima watatakiwa kufahamu tofauti za aina mbalimbali 
za mpunga kwa misingi ya kipindi cha ukuaji na namna ya 
kutengeneza kalenda ili iweze kufaa kwa kila aina.  

Hatua za kutengeza kalenda ya 
zao/kilimo
i)	 Weka alama kwenye kalenda tarehe ya kupanda kisha 

shughuli nyingine zitakazofanyika zioneshwe pia (kulima, 
kupalilia, kuweka mbolea, na kuvuna) (Jedwali Na.6.1 (a) 
au (b). 

ii)	 Kisha bainisha kiasi cha nguvukazi kinachohitajika, vifaa/
zana na fedha zitakazohitajika kwa kila hatua katika kipindi 
cha uzalishaji. 

iii)	 Bandika kalenda mahala ambapo inaweza kuonekana kwa 
urahisi ili iweze kukukumbusha ni lini na shughuli gani 
inatakiwa kufanyika.

Jedwali Na. 6.1 (a). Mfano wa kalenda ya zao/kilimo kwa kwa aina ya mpunga wa  muda wa kati.

Mwezi Wiki Shughuli Pembejeo zinazohitajika

1 1 Kulima, kupiga haro na kusafisha eneo la kitalu Nguvukazi, zana za kilimo

2 Kulowanisha na kuchipusha mbegu, kutengeneza 

matuta kwenye kitalu, kupanda kwenye kitalu, kulima 

shamba litalopandwa

Nguvukazi, mbegu, zana za kilimo, vifaa vya kusawa-

zishia shamba

3 Kulainisha shamba kwa mara ya kwanza na ya pili Nguvukazi, zana za kilimo

4 Kukagua kitalu ili kuchunguzawadudu na magonjwa, 

kulainisha na kusawazisha kwa mara ya mwisho, 

kuweka mbolea ya kupandia shambani, kung’oa miche, 

kupandikiza miche shambani 

Nguvukazi, zana za kilimo, mbolea, nyenzoza kusafirishia
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2 1 Palizi ya kwanza (iwapo inahitajika), kurudishia miche 

kwenye mashimo

Nguvukazi, vifaa vya kupalilia 

2 Kuweka mbolea ya kukuzia kwa mara ya kwanza 

(mbolea za naitrojeni (N)

Nguvukazi, mbolea, vifaa vya kutunzia mbolea

3 Kupulizia viuatilifu kwa mara ya kwanza 

(viuatilifu/viuakuvu) iwapo itahitajika

Nguvukazi, viuatililifu, vifaa vya kupulizia viatilifu

4 

3 1 

2 

3 Palizi ya pili iwapo itahitajika Nguvukazi, vifaa vya kupalilia

4 Kuweka mbolea ya kukuzia kwa mara ya pili Nguvukazi, mbolea, vifaa vya kutunzia mbolea

4 1 Kupulizia viuatilifu kwa mara ya pili iwapo itahitajika Nguvukazi, viuatililifu, vifaa vya kupulizia viatilifu

2 

3 

4 

5 1 Kusafisha shamba kwa mara ya mwisho (kuondoa 

magugu)

Nguvukazi, vifaa vya kusafishia

2 

3 Kukausha maji /kukausha kwa ajili ya kukomaa kwa 

pamoja bila kupishana na kuvuna 

Nguvukazi

4 

6 1 Kuvuna, kukausha punje na kuhifadhii ghalani Nguvukazi, zana za kilimo, vifaa vya kutayarishia punje za 

mpunga, usafiri, ghala

Shukurani: Ndimubandi Mvukiye/TARI Dakawa.
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Jedwali Na. 6.1 (b). Kalenda ya zao/Kilimo yenye maelezo zaidi kwa aina ya mpunga wa muda wa kati.

Siku kabla 
ya kupanda 
kitaluni 

Siku kabla ya 
kupandikiza Shughuli Pembejeo zinazohitajika/mahitaji

13 31 Kulima eneo la kitalu Nguvukazi, zana  za kilimo

7 25 Piga haro na safisha eneo la kitalu Nguvukazi, zana  za kilimo

3 21 Kuloweka mbegu, kulima shambani Nguvukazi, zana  za kilimo

2 20 Kuchipusha mbegu, kutengeneza 
matuta kwenye kitalu Nguvukazi, vifaa husika

0 18 Kupanda kitaluni Nguvukazi

Siku baada ya 
kupanda

2 16 Kulainisha shamba kwa mara ya 
kwanza Nguvukazi, zana za kilimo

9 9 Kulainisha shamba kwa mara ya pili Nguvukazi, zana za kilimo

15 3 

16 2 
Kulainisha shamba na kulisawazisha 
kwa mara ya mwisho, kuweka 
mbolea ya kupandia shambani

Nguvukazi, zana za kilimo

17 1 Kung’oa miche  kitaluni Nguvukazi 

18 0 Kupandikiza miche shambani Nguvukazi, vifaa vya usafirishaji

Siku baada ya 
kupandikiza miche

25 7 

28 10 Palizi ya kwanza (iwapo itahitajika), 
kurudishia miche Nguvukazi

32 14 Kuweka mbolea ya kukuzia kwa mara 
ya kwanza (mbolea za naitrojeni (N)) Nguvukazi, mbolea

38 20 

Kupulizia viuatilifu kwa mara ya 
kwanza 

(viuatilifu/viuakuvu) iwapo itahitajika

Nguvukazi, viuatilifu

68 50 Palizi ya  (iwapo itahitajika) Nguvukazi

73 55 Kuweka mbolea ya kukuzia kwa mara 
ya pili Nguvukazi, mbolea

78 60 
Kupulizia viuatilifu kwa mara ya pili 
(iwapo itahitajika) 

Nguvukazi, viuatilifu

100-105 82-87 Kusafsha shamba kwa mara ya 
mwisho Nguvukazi

110-115 92-97 Kuondoa maji shambani/kukausha Nguvukazi

120-130 102-112 Kuvuna, kukausha punje na kuufidhi 
ghalani Nguvukazi, zana  za kilimo,vifaa, usafiri, ghala

Shukrani: Ndimubandi Mvukiye/TARI Dakawa.

•	 Ukaguzi wa shamba lazima ufanyike mara kwa mara ili kuweza kuwadhibiti wadudu waharibifu na magonjwa mara tu vinapojitokeza. 

•	 Kwa Kilimo kinachotegemea mvua kalenda hii inaweza kurekebishwa kidogo kutegemea hali ya mvua
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Sehemu ya 7
Masuala ya udongo ulioathirika 
na chumvi na tija ya mpunga 

Muhtasari
Mlundikano wa chumvi ya ziada kwenye udongo kwa maeneo 
yote ya umwagiliaji na yanayotegemea mvua hupunguza 
mazao, ufanisi wa umwagiliaji, huharibu muundo wa udongo 
na kuathiri sifa za udongo. 

Udongo ulioathiriwa na chumvi pamoja na namna ya kudhibiti 
kwa lengo la kuuboresha, mambo hayo yatajadiliwa katika 
sehemu hii. Kwa sasa tatizo hili linazidi kuongezeka na kuathiri 
kwa kushusha tija kwa maeneo ya bondeni yanayolima 
mpunga kwa aina zote za kilimo za Tanzania yaani kile cha 
kutegemea mvua na cha umwagiliaji. Taarifa za hivi karibuni za 
utafiti uliofanyika kwenye skimu kubwa za umwagiliaji nchini 
Tanzania kuhusu udongo ulioathirika kwa chumvi inaonesha 
kwamba tatizo linaongezeka. Wakulima wameendelea 
kulalamika na mashamba ya mpunga yaliyotelekezwa na 
wakulima yamezidi kuongezeka. Tatizo hilo limezidi kuathiri 
ufanisi wa skimu nyingi za umwagiliaji, hata zile ambazo 
zimeboreshwa na Serikali. 

Ustawi wa wakulima wa mpunga uko mashakani na jitihada 
za Serikali za kuhakikisha nchi inajitosheleza kwa chakula (hasa 
mpunga) hazitafanikiwa endapo wakulima hawatashirikishwa 
kikamilifu katika kulidhibiti tatizo hili. Kuongezeka kwa uelewa 
kwa wakulima juu ya kuwepo na namna ya kudhibiti udongo 
ulioathiriwa na chumvi ni mambo muhimu ili kuboresha 
uzalishaji wa mpunga nchini. 

Kipindi cha Mafunzo: siku moja ya masaa 5-7 

Vifaa vya kufundishia

i)	 Eneo la shamba-darasa lililoathirika na chumvi.  

ii)	 Sampuli za udongo ulioathirika na magadi-chumvi. 

iii)	 Picha za mashamba ambayo yameathirika vibaya na 
chumvi 

iv)	 Kalamu na madaftari kwa ajili ya washiriki kuandika. 

Chumvi
Chumvi kwa kawaida ni matokeo ya kuunganika kwa madini 
mbalimbali katika mazingira (maji au udongo). Chumvi hizo 
ni muhimu kwa mimea kwa sababu,kutokana na chumvi hizo 
mimea inapata virutubisho muhimu kwa ukuaji na uzaaji. 
Madhara ya chumvi hizo yanatokea pale ambapo uwingi na 
uwiano wake unapopindukia kiasi chakawaida au kinapaswa 

kuwa kwenye udongo husika, hali hii huathiri mimea baadala 
ya kuisaidia. Chumvi hizo zinaweza kuwa aina inayoyeyuka 
kwenye maji kwa urahisi au zile ambazo ni ngumu kuyeyuka 
au zisizoyeyuka kabisa.  Chanzo cha mlundikano wa chumvi 
kwenye udongo kinaweza kuwa ni asili ya udongo wenyewe; 
maji yanayotumika kwa umwagiliaji; utumiaji wa mbolea za 
viwandani bila kuzingatia mahitaji, mfumo mbaya wa utoaji 
maji shambani, au mambo mengine ambayo yanafanyika 
kwenye udongo katika shughuli za kawaida za kila siku.    

Chumvi iliyoko kwenye tabaka la mizizi hupunguza mavuno 
kwani huifanya mizizi ipate ugumu wa kufyonza maji kutoka 
kwenye udongo. Hii ni kwa sababu chumvi husababisha maji 
yaliyo kwenye misuli ya mmea (ambako kuna chumvi kidogo) 
kutoka na kwenda kwenye udongo (ambako kuna chumvi 
nyingi). Kuwa na chumvi nyingi kwenye udongo huweza 
kusababisha mmea kunyauka hata kama udongo una unyevu 
wa kutosha. 

Aina za udongo ulioathirika na chumvi
Washiriki wanapaswa kutofautisha (kwa sifa zake) aina mbali 
mbali za udongo ulioathirika na chumvi kwani kila aina 
inahitaji udhibiti (jitihada) tofauti ili kuufanya uweze kuzalisha. 
Udongo ulioathirika na chumvi unaweza kugawanyika katika 
makundi matatu kutegemea ni madini gani yaliyotawala kati ya 
Sodiamu, Magneziamu na Kalsiamu.

Udongo wa “chumvichumvi”
Katika udongo huu viwango vya madini ya Magneziamu na 
Kalisiamu ni vingi kulinganisha na  kiwango cha madini ya 
Sodiamu. Vilevile unayo madini ya Kloraidi na Salfeiti. 

Kitaalamu kuna vigezo vitatu vya kupimia udongo ulioathirika 
kwa chumvi. Vigezo hivyo ni (i) Kiwango cha udongo kupitisha 
chaji za umeme (EC) ambacho kigezi chake ni desiSiemen 
kwa mita (dS/m), (ii) Uwiano wa madini ya Sodium na, kwa 
pamoja Magneziamu na Kalisiamu yanayoshikiliwa na udongo 
huo (SAR) na (iii) Asilimia ya madini ya Sodiamu iliyoshikiliwa 
kwenye udongo ambayo udongo huo unaweza kuiachia 
kubadilishana na madini mengine (ESP).

 Kwa udongo aina ya “chumvichumvi” EC huwa kubwa kuliko 4 
dS/m 4; SAR ni ndogo kuliko 13 na ESP ni ndogo kuliko 15. 

Udongo wa aina hii kwa kawaida huwa unaonesha kwa 
uwazi tabaka la chumvi nyeupe juu ya udongo. Chumvi 
zilizomo ndani ya udongo huu huufanya kuwa na muundo 
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mzuri unaouruhusu kupitisha maji vizuri. Uwepo wa kiwango 
kikubwa cha madini ya Magneziamu na Kalisiamu, pamoja na 
Kloraidi na Salfeti huufanya udongo huu uwe na kiwango cha 
uchachu (pH) chini ya 8.5 ambacho ni kidogo kulinganisha na 
ule wa Magadi-chumvi. 

Udongo wa “magadi”
Udongo huu una kiwango kikubwa cha madini ya Sodiamu 
kuliko cha Magneziamu na Kalsiamu). Pia, una kiasi kikubwa 
cha madini ya Karboneti zisizoyeyuka. Kwa kawaida udongo 
huu huwa na EC ndogo zaidi ya dS/m 4; SAR kubwa kuliko 13 
na ESP kubwa kuliko 15. Kwa ujumla udongo huu huwa na pH 
kubwa zaidi ya 8.5.  

Kiwango kikubwa cha Sodiamu na pH pamoja na uwepo wa 
viwango vidogo vya Magneziamu na Kalisiamu zinasababisha 
kutawanyika kwa chembechembe za udongo kunakosababisha 
kuzibwa kwa nafasi kati ya chembechembe hizo na kuufanya 
udongo huo uwe na ugumu wa kupitisha maji. Udongo wa 
aina hii huwa una rangi nyeusi inayotokana na kutawanyika 
kwa mboji kwenye udongo na huonekana kama una mafuta. 
Vilevile huwa na uoto mdogo au hauna uoto kabisa. 

Udongo wa “magadi-chumvi”
Aina ya udongo huu una viwango vikubwa vya madini ya 
Sodiamu na vya chumvi nyingine. Kwa kawaida udongo huu 
huwa na EC kubwa kuliko dS/m 4; SAR kubwa kuliko 13, na ESP 
kubwa kuliko 15. Udongo huu unaweza kuwa na pH zaidi au 
chini ya 8.5. Udongo wa aina hii una umbo zuri na huruhusu 
maji kupenya kwa urahisi kwenye tabaka lote la udongo. 
Unaweza kuwa na tabia za udongo wa “chumvichumvi” ama 
wa “magadi” kutegemea kiasi kipi kimezidi kati ya Sodiamu au 
Kalsiamu. 

Ni nini kinachosabaisha chumvi kujikusanya 
kwenye mashamba ya mpunga? 
Ni muhimu kwa wakulima kufahamu ni nini kinachosababisha 
chumvi kujikusanya kwenye udongo wa mashamba yao ili 
waweze (inapowezekana) kupunguza au kuzuia ulimbikizwaji 
zaidi na kuufanya udongo wao uwe na uzalishaji endelevu.  

Chumvi inaweza kutokana na miamba ya asili yenye chumvi 
iliyoko kwenye kina kifupi cha udongo shambani.  Katika 
hali hii maji (ya mvua au umwagiliaji) yanapopenya kwenda 
chini yanaifikia miamba na kuyeyusha baadhi ya chumvi za 
miamba hiyo. Myeyusho huo wenye chumvi unapopanda juu 
mpaka kwenye tabaka la udongo iliko mizizi mingi, kutokana 
na kupanda kwa kina cha maji ndani ya udongo au wakati wa 
jua kali, maji hayo yanapogeuka mvuke na kwenda angani 
huiacha chumvi hiyo kwenye tabaka la juu au juu kabisa 
ya udongo.  Hali hii hujitokeza zaidi kwenye maeneo yenye 
ukame ambayo huwa na sifa za kupoteza maji kwa njia ya 
mvuke na kusababisha mimea kupoteza maji angani kuliko 
maji yanayoingia ardhini kutokana na joto na unyevu mdogo 
angani. 

Kwa kawaida, hata hivyo chumvi hulundikana polepole kwenye 
udongo kutokana na matumizi ya maji ya umwagiliaji kupita 
kiasi (hasa kwenye udongo mzito) pamoja na kutokuwa na 
mifereji ya kuondoa maji ya ziada au kwa kutumia maji yasiyo 
na ubora (yenye chumvi) katika umwagiliaji. Wakulima pia 
wanaweza kusababisha kulundikana kwa chumvi kutokana na 
matumizi mabaya ya mbolea na pembejeo nyingine za kilimo. 

Ni kwa namna gani chumvi huathiri ukuaji na 
uzalishaji wa mpunga? 

Chumvi huathiri ukuaji wa mimea hasa kupitia:

•	 Sumu inayotokana na kufyonzwa kupita kiasi madini yaliyo 
kwenye chumvi (mfano Sodiamu).  

•	 Kupungua kwa uwezo wa mmea kuchukua maji kwenye 
udongo (inafahamika kama msongo wa maji) na upotevu 
wa maji yaliyo ndani ya chembehai (maji yanaondolewa 
kutoka kwenye mizizi) wakati kiwango cha chumvi kilicho 
kweye udongo ni kikubwa kuliko kilicho kwenye chembe 
hai zilizo kwenye mizizi.

•	 Upungufu katika kufyonzwa kwa virutubisho muhimu, 
hasa potasiamu, na virutubisho vingine hasa vile 
vinavyohitajika kwa kiasi kidogo. 

Madhara hasi ya chumvi kwenye udongo na 
zao la mpunga
•	 Kwenye hali ambayo kuna kiwango kikubwa cha chumvi 

huua mmea. 

•	 Kwenye kiwango cha kati na cha chini huathiri ukuaji wa 
mmea. 

•	 Ikiwa kuna mchanganyiko wa umwagiliaji na mfumo 
mbovu wa kutoa maji shambani unaweza kusababisha 
upotevu wa kudumu wa rutuba ya udongo.

•	 Hali mbaya ya umbile la udongo na kemikali zilizomo 
husababisha kuongezeka kwa udongo wa mfinyanzi 
ambao husababisha hali ya kutoruhusu maji kupenya na 
hivyo kusababisha kiasi kikubwa cha chumvi kubaki juu ya 
udongo na mipasuko yenye kina kirefu ya udongo. 

Dalili zinazoonekana za madhara hasi ya chumvi 
kwenye mpunga 
Wakulima wanapaswa kutofautisha kati ya dalili za udongo 
wenye chumvichumvi na ule wenye magadi, ambapo kwa 
ujumla wake madhara ya udongo wenye magadi ni kupungua 
kwa kiasi kikubwa cha mazao naubora wa punje, na iwapo hali 
ni mbaya zaidi husababisha kufa kwa mimea ikiwa michanga.

Dalili kubwa za udongo wenye chumvi kwenye 
mimea ya mpunga ni:
•	 Uotaji mbaya wa mbegu. 

•	 Ukuaji mbaya wa mizizi. 
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•	 Ukuaji wa mimea vipande vipande/viraka shambani. 

•	 Machipukizi machache. 

•	 Mimea iliyodumaa (mashina yenye pingili fupi kati ya 
fundo moja na nyingine). 

•	 Mabadiliko kwenye kipindi cha kuchanua (kuchanua 
kunatawanyika katika kipindi kirefu, uchanuaji unakuwa 
tofauti tofauti, hauwi kwa wakati mmoja). 

•	 Majani kujikunja. 

•	 Majani yanakuwa na mabaka meupe. 

•	 Majani yanakauka yakianzia kwenye ncha (ncha ya majani 
inaanza kuwa nyeupe ikifuatiwa na “kuungua”) (Picha 
Na.7.1 (a)).

•	 Maua yanakuwa tasa (Picha Na.7.3 (b)).

•	 Maua machache kwa kila suke.

•	 Punje nyepesi.

Picha  Na.7.1. Dalili za mpunga ulioathiriwa na chumvi: (a) Majani kukauka kuanzia kwenye ncha (’’kuungua kwa ncha”) and (b) masuke 
tasa (masuke meupe).  Picha na: Sophia Kashenge/TARI Dakawa.
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Sehemu ya 8 

Kuongeza tija ya uzalishaji wa 
mpunga kwenye udongo wa 
magadi-chumvi

Muhtasari
Tafiti mbalimbali zimeainisha kuwa udongo wa magadi-chumvi 
ni tatizo kwenye maeneo mengi ya skimu za umwagiliaji 
ambayo yamepimwa hapa nchini. Mifano ya skimu hizo ni 
Pawaga na Idodi (wilaya ya Iringa vijijini), Luanda-Majenje, 
Bethania, Madibira, Mayanga na Gwiri (wilaya ya Mbarali), 
Sakalilo na Mpete (wilaya ya Sumbawanga), Ndungu (wilaya ya 
Same), na Mombo (wilaya ya Korogwe).   

Udongo wa magadi-chumvi, kwa kuwa una mchang’anyiko 
wa aina nyingi za chumvi, namna ya kuudhibiti lazima iwe na 
mchanganyiko wa njia zote za kushughulikia udongo wenye 
chumvichumvi (kulisafisha shamba kwa kuingiza maji na 
kuyafurisha na kisha kuyatoa maji shambani) na udongo wenye 
magadi (kutumia mbinu ya kuubadilisha udongo kama vile 
kutumia  jasi).  

Kwenye sehemu hii zitajadiliwa baadhi ya mbinu 
zilizothibitishwa kwa kuhakikisha uzalishaji wa mpunga kwa 
tija endelevu kwenye udongo wa magadi chumvi. 

Kipindi cha Mafunzo: siku moja ya masaa 5-7 

Vifaa vya kufundishia

i)	 Eneo la kufundishia (darasa na mashamba ya mpunga 
karibu na sehemu ya maonesho ambako kumeathiriwa na 
chumvi) .

ii)	 Picha za mashamba ambayo yameathirika vibaya na 
chumvi.

iii)	 Kalamu na madaftari kwa ajili ya washiriki kuandika.

Mikakati ya kudhibiti udongo 
wenye magadi-chumvi
Udhibiti husishi ni mkakati mzuri kuliko yote kwa ajili ya 
kudhibiti aina zote za udongo ulioathiriwa na chumvi.  
Mchang’anyiko huu wa namna aina tofauti hutegemea aina ya 
tatizo la chumvi lililopo (Picha Na.8.1). 

Mwezeshaji aeleze mbinu husishi akijielekeza kwa undani 
kwenye aina tatu za namna ya kuudhibiti udongo ulioathiriwa 
na chumvi na kuwatia moyo washiriki kuzijadili mbinu moja 
baada ya nyingine na kukubaliana mbinu bora zaidi kuliko zote 
kati ya zifuatazo ya kuitumia kulidhibiti tatizo: 

•	 Udhibiti kwa kubadilisha mazingira: Kuyabadilisha 
mazingira ili yawezeshe ukuaji wa kawaida wa mimea. 

•	 Udhibiti unaohusiana na zao: Kuchagua au kuendeleza 
aina ya zao linaloweza kuvumilia hali ya chumvi.

•	 Kutumia mbinu husishi: Kuzitumia mbinu zote mbili yaani 
Mbinu ya kubadilisha mazingira na Mbinu inayohusiana na 
zao.

Mbinu za zana/ vitendo
• Kwangua
• Sawazisha udongo
• Boresha mbinu za upandaji

Njia ya maji
• Kujaza maji na kuyaondoa
•Kuyazamisha maji
• Kuboresha miundombinu ya umwagiliaji
• Kuyaondoa kwa njia salama ya umwagiliaji

Kemikali
• Tumia njia mbadala
•  Mbolea za viwandani

Njia za kibailojia
•Ongeza masalia ya viumbe
hai kwenye udongo

•Mbolea kijani
•Upandaji wa miti

Mambo mengine ya
kuzingatia
• Sheria na mambo ya
mazingira
• Mambo ya kiuchumi na
kijamii
• Kubadilishana ujuzi & 
Kuboresha huduma za ugani

Kudhibiti udongo
wenye chumvi

Tumia mbegu zinazovumilia chumvi

Udhibiti shirikishi wa udongo ulioathirika na chumvi

Picha Na.8.1. Udhibiti shirikishi wa udongo ulioathiriwa na chumvi.
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Udhibiti unaohusu kubadilisha mazingira 
•	 Kumwagilia maji ili chumvi izame chini ya tabaka la 

udongo ambapo mizizi huota (kwa kiwango kidogo cha 
chumvi).   

•	 Kuwa na miundombinu mizuri ya kuondoa maji ya ziada 
shambani.  

•	 Kuvunja tabaka la udongo wa mfinyanzi (bila kuchanganya 
au kwa kuchanganya na udongo wa chini ili kuwezesha 
maji kupenya na kuzama kwenye udongo). 

•	 Kuondoa tabaka la juu la udongo. 

•	 Kuweka jasi (chokaa ya shanba) (ili kuweza kubadilisha 
sodiamu iliyojishikiza kwenye udongo na kuziweka 
za Kalsiamu, na matokeo yake Sodiamu itaondoka na 
kuwezesha udongo kupitisha maji). Matumizi ya mbinu hii 
ni pale tu pH ya udongo ikiwa zaidi ya 8.5 (yaani udongo 
wenye sodiamu nyingi).  

•	 Matumizi ya mbolea (za kemikali na za asili). 

Udhibiti unaohusiana na zao  
•	 Kupanda mazao yanayostahimili udongo ulioathirika na 

chumvi, ni chaguo muhimu kwa ajili ya hatua ya kurudia 
hali yake ya awali. (Picha Na.8.2).  

Picha Na.8.2. Mbegu zinazovumilia udongo ulioathirika na chumvi 
(kushoto) na aina zinazoathirika (kulia). Picha na  Sophia Kashenge/TARI 
Dakawa.

Udhibiti husishi 
•	 Kuzitumia mbinu zote au baadhi ya mbinu zinazohusu 

udhibiti kwa kubadilisha mazingira na udhibiti 
unaohusisha zao. 

Inatakiwa kusisitizwa kwamba udhibiti husishi ndiyo mbinu 
bora zaidi kuliko zote kwa kudhibiti udongo ulioathiriwa na 
chumvi, hasa kwa kuwa aina zote za udongo ulioathiriwa 
na chumvi zaweza kupatikana kwa viwango tofauti kwenye 
shamba moja.  

Matumizi ya jasi na aina za mpunga zinazostahimili 
chumvi kama mkakati wa kuongeza tija ya 
uzalishaji mpunga kwenye udongo wenye magadi-
chumvi

Mwezeshaji anatakiwa kueleza teknolojia ya kutumia jasi na 
aina za mpunga zinazostahimili chumvi ikiwa kama moja ya 
udhibiti husishi.  

Teknolojia hii inahusisha kutumia jasi kuinyofoa Sodiamu 
kwenye chembechembe za udongo na kisha kumwagilia kiasi 
kikubwa cha maji kwa ajili ya kuosha kiasi kikubwa cha chumvi 
(na hasa sodiamu). Chumvi inapelekwa ama kwenye kina cha 
udongo chini ya tabaka ambalo hutumika na mizizi ya mpunga 
ama nje ya shamba. Kisha aina ya mpunga unaovumilia chumvi 
hupandwa na kuweza kutunzwa na kuhakikisha upatikanaji wa 
virutubisho vya kutosha na mazingira mazuri ya ukuaji.

Matumizi ya jasi 

Jasi inatawanywa kwa ulinganifu kwa kuirusha kisha 
kuichanganya kwenye udongo kwenye shamba lililoandaliwa 
vizuri (lililosawazishwa vizuri na lenye kingo zinazowezesha 
maji kutuama). Kiasi cha jasi kitakachowekwa kinategemea 
hali ya udongo ulivyoathiriwa na chumvi (Jedwali 8.1). Hii 
inatakiwa kufanyika wiki 3-4 kabla ya kupanda. Maji ya kutosha 
yanaruhusiwa kuingia shambani na udongo unavurugwa 
ili kusaidia kuachiwa kwa Sodium kutoka kwenye udongo 
na kubadilishana na aina nyingine ya madini hasa Kalsiamu. 
Shamba linaachwa likiwa limefurika maji kwa kipindi 
kisichopungua wiki mbili (2). Baada ya wiki 2 maji yanatolewa 
shambani. Zoezi hili la kuosha na kuondoa maji shambani 
linaweza kufanywa mara 3-4 ili kuondolea kiasi kikubwa cha 
Sodiamu. 

Kupandikiza miche kwenye udongo uliorekebishwa  

Kabla ya kupandikiza, samadi iliyoiva vizuri na mbolea za 
kupandia (kama vile DAP na MOP) zinatawanywa vizuri kisha 
zinachanganywa kwenye shamba “lililosafishwa”. Kisha aina 
ya mbegu ambazo hustahimili chumvi (kama vile SATO1) 
inapandikizwa kwa nafasi zinazofaa. Shamba linapaswa 
kusimamiwa vizuri kwa kuzingatia viwango mpaka mazao 
yatakapokomaa. 

Kwanini jasi inasaidia na kwanini tunaacha 
shamba lifurike maji kwa wiki 2 kabla upandikizaji 
haujafanyika?  

Jasi inatoa Kalsiamu ambayo huiondoa Sodiamu kwa kuchukua 
nafasi yake kwenye udongo. Sodium baada ya kuondolewa 
kwenye chembechembe za udongo ilikokuwa imejishikiza 
huingia na kuyeyuka kwenye maji na huwa rahisi kuondolewa 
shambani ndani ya maji yanayotolewa shambani. Wakati huo 
huo Kalsiamu inasaidia kuuwezesha udongo kuwa na umbile 
zuri lenye nafasi za kuweza kupitisha myeyusho wa Sodium 
kwenda kwenye kina cha udongo ambacho hakifikiwi na mizizi 
ya mimea ya mpunga. Jasi pia ni chanzo kizuri cha madini ya 
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Salfa ambayo ni virutubisho vya pili vya muhimu kwa mimea. 
Kiwango cha chini cha wiki 2 cha kufurisha maji kinahitajika 
kwa ajili ya kuiondoa kwa ufanisi sodiamu kutoka kwenye 
chembechembe za udongo na kuibadilisha na Kalsiamu 
inayoziwezesha chembechembe za udongo kuwa na nafasi 
kwa ajili ya kuhifadhi maji na kupenya mizizi ya mimea kwa 
urahisi.  

Kutumia samadi

Samadi huwekwa baada ya kiasi kikubwa cha chumvi kuwa 
kimeondolewa baada ya kuyaondoa maji shambani, jasi 
ikiwa imemaliza kufanya kazi. Samadi ina kazi muhimu ya 
kuzivunjavunja chumvi za sodiamu kutokana na kemikali 
zinazotoka wakati samadi ikioza. Pia hutoa vitu ambavyo 
husaidia kuachanisha chembechembe za udongo na hivyo 
kuufanya udongo kuwa mzuri zaidi. Zaidi ya hayo samadi ni 
mbolea ya asili hivyo husaidia kurudishia baadhi ya virutubisho 
muhimu ambavyo vinaondolewa pamoja na chumvi wakati 
maji yakiondolewa shambani. Samadi pia hutoa chakula kwa 
viumbe hai vidogo vya ardhini ambavyo na virutubisho vingine 
kwenye udongo kuuwezesha mimea kustawi. 

Angalizo: Mchang’anyiko wa jasi na samadi una ufanisi 
mkubwa katika kuuboresha udongo ulioathiriwa na 
chumvi kuliko kutumia jasi au samadi pekee yake. Kiasi 

halisi kinachohitajika kuwekwa cha jasi au samadi kinaweza 
kufahamika vizuri baada ya kuufanyia uchunguzi udongo wa 
chumvi wenye sodiamu nyingi.

Kwanini utumie mbolea nyingine (mbolea za kupandia na za 
kukuzia)?

Mbolea zinatakiwa kuwekwa ili kuhakikisha virutubisho vya 
kutosha vinapatikana kwa mimea na hasa katika hali ambayo 
baadhi ya virutubisho vimeondolewa pamoja na sodiamu 
wakati wa “kuosha shamba” kuiondoa sodiamu. Mbolea 
huwekwa kurudishia virutubisho kwenye udongo.

Faida za kupanda aina za mpunga 
unaostahimili chumvi 

Kwa kuwa aina zinazostahimili chumvi zinastawi zaidi kuliko 
aina nyingine kwenye udongo wenye viwango vikubwa zaidi 
(Jedwali Na. 8.2 na Picha Na. 8.2), hivyo gharama ya kuutibu 
udongo ulioathirika kwa chumvi hupungua kwa kuwa ni kiasi 
kidogo tu cha chumvi kinachohitajika kuondolewa iwapo 
aina ya mpunga inayopandwa ni ile inayostahimili viwango 
vikubwa vya chumvi. Gharama za kuurudishia udongo hali 
yake ya kawaida huongezeka jinsi kiasi cha chumvi inayotakiwa 
kuondolewa kinavyoongezeka.

Jedwali Na. 8.2. Uzalishaji wa aina bora za mbegu kwenye udongo wa kawaida na ulioathiriwa na chumvi kwenye 
mashamba yanayotegemea mvua na yanayomwagiliwa kwenye mifumo ya kiekolojia ya kilimo.

Aina ya mbegu 

(mwaka ilipoanza 
kutumika rasmi) 

Kunukia

Uwezo 
wa kutoa 
mavuno  
(t/ha) 

Mavuno kwa 
mkulima  (t/ha) 

Mavuno halisi kwenye viwango vya chumvi vya 

ECe = 5-7 dS/m na

SAR =15-23 

(t/ha) 

TXD306 

(2001) 
Unanukia kiasi 6.0-7.0 4.5-5.5 0.6-3.0 

Komboka

(2012) 
Unanukia kiasi 5.0-6.2 3.5-4.0 0.3-2.5 

SATO=Salt-

tolerant (2016) 
Haunukii 6.0-8.5 4.5-5.0 2.0-4.0 

Shukrani: Sophia Kashenge/TARI Dakawa.
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Picha Na.8.3. Ukuaji mzuri wa aina ya mpunga unaovumilia chumvi (SATO1) kwenye udongo uliorekebishwa na jasi na samadi. Picha na: Sophia 
Kashenge/TARI Dakawa.

Kwa kawaida wakulima wanakabiliana na changamoto zinazohusiana na kutumia jasi na samadi katika kudhibiti/kurekebisha 
udongo wa chumvi wenye sodiamu nyingi. Changamoto hizi zinaweza kuwa ni pamoja na upatikanaji wa pembejeo 
zinazohitajika (samadi, jasi, maji na aina za zao zinazofaa), na matokeo kwenye mazingira (kama vile uchafuzi wa maeneo ambayo 
maji yaliyotolewa kwenye shamba lililokarabatiwa yanakwenda.  Kwa hiyo wakulima wanatakiwa kufanya uamuzi ambao 
wanaufahamu wa kuzitumia teknolojia huku wakizingatia matarajio ya faida za mavuno dhidi ya gharama zake kwa ujumla 
zinazohusiana na ukarabati wa udongo na athari kwenye mazingira.
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Sehemu ya 9
Kuongeza tija ya uzalishaji 
mpunga kwenye udongo 
ulioathirika na kalsiamu 

Muhtasari 
Udongo ulioathirika na Kalsiamu ni udongo ambao una madini 
mengi ya Kalisiamu kiasi chu kuuzuia mmea kustawi katika 
udongo huo. . Aina ya udongo huu kwa kawaida una zaidi ya 
15% ya chumvi ya Kalsiamu karboneti ambayo inaweza kuwa 
katika namna tofautitofauti (unga, vinundu, matandu, nk). 
Udongo wa aina hii kwa kawaida huwa na kiwango kidogo cha 
mboji, na virutubisha vya naitrojeni na fosforasi.  

Utafiti wa uainishaji wa udongo umeonesha kwamba baadhi 
ya maeneo ya Skimu ya umwagiliaji ya Dakawa wilayani 
Mvomero zina udongo wa aina hii. (Picha Na.9.1 na 9.2). 
Wakulima kwa kawaida wanachang’anya na dalili za udongo 
wa chumvi wenye sodiamu nyingi. 

Picha Na.9.1. Ukuaji mpunga wa viraka viraka kwenye udongo 
ulioathiriwa na chumvi ya Kalsiamu kwenye Skimu ya umwagiliaji ya 
Dakawa, wilayani Mvomero. Picha na: Sophia Kashenge/TARI Dakawa.

Picha Na.9.2. Wakulima wakiangalia mpunga uliopandwa kwenye 
udongo ulioathiriwa na chumvi ya Kalsiamu kwenye Skimu ya 
umwagiliaji ya Dakawa, wilayani Mvomero. Picha na: Charles Chuwa/TARI 
Dakawa.

Kuwepo kwa udongo ulioathiriwa na chumvi ya Kalsiamu 
kwenye skimu ya umwagiliaji ya Dakawa ni jambo linalofungua 
macho. Kunaweza kuwa na maeneo mengine nchini ambayo 
yanaweza kuwa yameathirika na chumvi ya aina hiyo hiyo lakini 
taarifa zake bado hazijapatikana. Kwahiyo ni muhimu sana 
wakulima wakawa waangalifu na kuwepo kwa tatizo, namna 
linavyoathiri tija ya uzalishaji na namna nzuri zaidi ya kudhibiti 
tatizo hilo ili kuongeza tija katika mazingira kama hayo.  

Kwenye sehemu hii zitajadiliwa baadhi ya mbinu 
zilizothibitishwa kwa kuhakikisha uzalishaji wa mpunga kwa 
tija endelevu kwenye udongo ulioathiriwa na Kalsiamu nyingi. 

Kipindi cha mafunzo: siku moja ya masaa 5-7 

Vifaa vya kufundishia

•	 Eneo la kufundishia (darasa na mashamba ya mpunga 
ambayo yameathiriwa na chumvi yenye kalsiamu nyingi).  

•	 Picha zilizopigwa kwenye mashamba ambayo 
yameathirika na chumvi yenye kalsiamu nyingi.

•	 Kalamu na madaftari kwa ajili ya washiriki kuandika. 

Sababu za kurundikana kwa 
kalsiamu karboneti kwenye 
udongo
Chanzo kikuu cha chumvi kwa kawaida ni miamba yenye 
Kalisiamu karboneti ambayo iko kwenye kina kifupi cha 
udongo. Kama ilivyo kwa udongo mwingine wenye matatizo, 
chumvi huletwa kwenye tabaka ambako mizizi huota na 
kwenye usawa wa udongo kwa njia ya maji ya mvua au ya 
umwagiliaji ambayo hupotea angani yakiwa katika hali ya 
mvuke yakiwa tayari yaliufikia mwamba na kuyeyusha chumvi. 
Udongo wa aina hii ni wa kawaida kwenye maeneo yenye 
ukame ambako kiasi cha maji yanayopotea angani ni kikubwa 
kuliko kiasi cha maji kinachoingia ardhini/kwenye udongo.
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Masuala yanayohusu udongo wa chumvi 
wenye Kalsiamu nyingi 
•	 Udongo ulioathirika una kiasi kikubwa cha Kalisiamu 

karboneti (zaidi ya 50%) inayoufanya uonekane kama 
poda/unga au kama mawe. 

•	 Ina kiwango cha juu cha pH (7.5-8.5) ambacho kinazuia/
kupunguza upatikanaji wa virutubisho vingi vinavyohitajika 
na mimea (naitrojeni, fosforasi, magneziamu, potasiaumu, 
manganizi, zinki, shaba na chuma).  

•	 Udongo pia una kiwango kidogo cha mboji.  

•	 Madhara kwenye zao husika ni mabaya sana. Mimea hutoa 
mavuno kidogo sana au hufa. 

Mkakati bora zaidi wa kudhibiti 
udongo wa chumvi wenye 
Kalsiamu nyingi  
Njia bora zaidi ya kuudhibiti udongo wa chumvi wenye Kalsiamu 
nyingi ni kutumia vitu ambavyo huweza kutengeneza tindikali 
ambavyo vimetengenezwa kwa ajili ya kushusha chachu ya 
udongo na kutengeneza mazingira mazuri ambayo yataboresha 
upatikanaji wa virutubisho muhimu kwenye zao.

Maelezo kwa kirefu ya namna ya kuudhibiti udongo 
wa chumvi wenye Kalsiamu nyingi kwa ajili ya 
kuongeza tija kwenye uzalishaji wa mpunga: 

Mchang’anyiko wa mbolea ambazo hutengeneza tindikali: SA na 
DAP hutumika pamoja na samadi. Samadi na DAP husambazwa 
kwa kurushwa kwa uwiano ulio sawa na kuchang’anywa na 
udongo katika shamba lilioandaliwa vizuri (lililosawazishwa 
vizuri likiwa na matuta kwa ajili ya kuhifadhi maji). Miche 
iliyotunzwa vizuri ya mbegu inayopendekezwa (kwa mfano 
SATO 1) inapandikizwa na mbolea ya kukuzia ya SA inawekwa 
mara 2 au zaidi kwa vipindi na viwango  vilivyopendekezwa 
na wataalamu. Shughuli nyingine za utunzaji wa shamba 
zinaendelea kufanyika mpaka zao litakapokomaa.  

Mbolea ya SA inapendekezwa kutumika kuliko Urea kwa 
sababu SA ina virutubisho muhimu viwili (2) kwa ajili ya mimea 
ya mpunga, naitrojeni na salfa ambavyo havipo au vipo kwa 
kiwango kidogo kwenye udongo wa chumvi wenye kalsiamu 
nyingi. Zaidi ya hayo, mbolea ya SA ni mbolea ambayo 
hutengeneza tindikali nyingi zaidi kati ya mbolea za naitrojeni, 
kwa hiyo wakati inapoyeyuka kwa haraka sana hutengeneza 
tindikali (asidi) ambayo hushusha pH ya udongo na kuongeza 
upatikanaji wa virutubisho vingi zaidi kwenye mimea ya 
mpunga. 

Samadi hutumika kutokana na kuwa na sifa 
zifuatazo:
•	 Wakati ikioza kwenye udongo samadi inaachia baadhi ya 

kemikali (tindikali) ambazo husaidia kupunguza pH jambo 
ambalo huwezesha upatikanaji wa virutubisho vingi zaidi 
kwenye mimea ya mpunga. 

•	 Samadi ni mbolea ya asili na hivyo husaidia kurudishia 
baadhi ya virutubisho muhimu vinavyohitajika kwa ajili ya 
kuikuza mimea.

•	 Samadi pia hutoa chakula kwa ajili ya viumbe hai wadogo 
(wasioonekana kwa macho) ambao, pamoja na kuiozesha 
samadi yenyewe kuiwezesha kuachia virutubisho 
inavyobeba pia husaidia kuingiza naitrojeni iliyoko angani 
kwenye udongo. Matokeo yake ni kuboresha upatikanaji 
wa virutubisho kwenye mimea.

Mbolea ya DAP hutumika kwasababu:  
•	 Inatoa kirutubisho cha fosforasi ambayo kwa kawaida 

haipatikani kwenye udongo ulioathiriwa na chumvi ya 
Kalsiamu. 

•	 Ina uwezo wa kutengeneza tindikali ambazo husaidia 
kupunguza pH ya udongo kuboresha upatikanaji wa 
virutubisho zaidi kwenye mimea. 

•	 Ni muhimu katika hatua za awali za ukuaji wa mizizi ya 
mimea.
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Kwa taarifa zaidi tembelea tovuti: www.africa-rising.net

Muongozo huu umewezeshwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia USAID kama sehemu ya Serikali ya Marekani katika mradi 
wa Feed the Future. IITA inawajibika kwa yaliyomo kwenye muongozo huu na wala sio msimamo au maoni ya USAID au Serikali ya 
Marekani.


