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1 UTANGULIZI 
 Choroko ni zao jamii ya mikunde, ni zao la chakula na biashara. Choroko hustawi katika udongo wa aina tofauti 
usiotuamisha maji. Hustawi zaidi kwenye ukanda wa chini na wa kati, yaani mita 0 hadi 1500 kutoka usawa wa bahari, 
ingawa kuna mbegu nyingine zinaweza kukubali zaidi  ukanda juu. Pia choroko ni zao linalostahimili ukame. Choroko 
hukomaa kwa siku 60 hadi 65 kulingana na aina. Tanzania tuna aina mbile za Mbegu za choroko ambazo ni  Nuru 
iliyopendekezwa kwa wakulima mwaka 1977 yenye  rangi ya kijani inayong’ara wakati mbegu aina ya Imara (1982) 
ina rangi  isiyo na mng’ao. Choroko hazihitaji maji mengi hivyo hupandwa miezi miwili kabla ya kumalizika kwa 
mvua za masika, pia choroko huweza kupandwa kipindi cha mvua za muda mfupi (vuli). Zao hili likilimwa vizuri 
hutoa mavuno kati ya gunia 10 hadi gunia 15 za ujazo wa kilo 100 kwa hekali moja. 
 
Choroko ni  chanzo kikubwa cha protini(kujenga mwili), nyuzikamba(kusaidia mmeng’enyo wa chakula na kutunza 
afya ya tumbo), madini ya manganizi(huimarisha mifupa na kusaidia uponyaji wa vidonda kwa haraka), 
magniziamu(huimarisha afya ya moyo), madini ya chuma(kuongeza damu mwilini),  Folieti (muhimu kwa mama 
mjazito kwa jili ya ukuaji salama wa mtoto kabla ya kuzaliwa), madini ya zinki (mfumo wa fahamu, mfumo wa 
uzazi na mmeng’enyo kwa ujumla) pamoja na vitamin B(husaidia kuimarisha mfumo wa fahamu na kutengeneza seli 
za damu).  
 
Wakulima wengi wamekuwa wanapata mavuno haba (gunia 2 mpaka 4 kwa hekali moja) kutokana na sababu 
mbalimbali mojawapo zikiwa ni kutokutumia mbegu bora za choroko, kutokuzingatia kanuni mbalimbali za kilimo 
bora zinazopendekezwa na wataalamu, kutokufahamu namna nzuri ya kudhibiti wadudu, magonjwa na magugu. 
Mbali ya hayo, wakulima wengi hawafahamu namna nzuri ya kuhifadhi choroko na njia mbalimbali za kuongeza 
thamani zao ya zao la choroko. Kutokuwa na soko la uhakika wa mazao ya choroko pamoja na bei ndogo ya kuuzia 
hasa madalali wa mazao. Kitabu  hiki kidogo kina nia ya kutoa ushauri kwa wakulima wa choroko ili kuongeza tija 
na ubora wa choroko, azao (kil, kuongeza thamani ya zao la choroko, kupata lishe bora, na hatimaye   kuuza ziada 
ili kuinua kipato cha mkulima na Taifa kwa jumla. Kwa sasa, wakulima wa mikunde hususani choroko na mbaazi 
nchini wanatarajia kuondokana na adha ya mazao yao kukosa soko baada ya wawekezaji kadhaa kujitokeza kuwekeza 
katika ujenzi wa viwanda vya kuchakata mazao hayo katika mikoa ya Arusha, Dodoma, Dar es Salaam na Morogoro. 

2 UTUNZAJI BORA WA CHOROKO 

2.1 KANUNI ZA KILIMO BORA CHA CHOROKO 
Mambo muhimu ya kuzingatia ni kama yafuatayo:  

▪ Mbegu kwa ajili ya kupanda 

✓ Chagua mbegu zenye ubora unaokubalika, zilizopendekezwa na watafiti pamoja na kamati ya 
udhibiti ubora wa mbegu. 

▪ Eneo linayofaa kwa zao la choroko  

✓ Chagua eneo lenye udongo usiotuwamisha maji, lisilo na mteremko mkali, lenye rutuba ya kutosha 
na lenye udongo wa kichanga.  

▪ Maandalizi ya shamba 

• Andaa shamba mapema kwa kutifua udongo ili upitishe hewa ya oksijeni na maji kwa urahisi, lima 
magugu ili kuruhusu kukauka na kuoza vizuri. Tumia jembe la mkono au la kukokotwa kwa 
ng’ombe hata hivyo trekta hufanya kazi kubwa na rahisi zaidi. 

• Wasiliana na vituo chini ya Taasisya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) vilivyopo kila kanda 
kuhusiana na utaratibu wa kupima udongo ili kujua afya ya udongo wa shamba lako na hatimaye 
kujua kiasi na aina ya mbolea utakayotumia. 

▪ Mbolea za kupandia 

✓ Kuna vyanzo mbalimbali vya kuboresha afya ya udongo  kama vile Samadi, Mboji, Mbolea ya 
Kijani, Mbolea za viwandani na Masalia ya mazao. Aidha kilimo hifadhi na kilimo cha mzunguko 
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huboresha afya ya udongo. 

▪ Matumizi ya Samadi 

✓ Tumia kiasi cha tani 2-4 za samadi kwa ekari iliyooza na kuhifadhiwa vizuri pasipo kuathiriwa na 
mvua au jua - kama inapatikana, ichanganye kikamilifu kwenye shamba wakati wa kulima.  

 
✓ Matumizi ya Mbolea za chumvuchumvi: 

 

Jedwali 1: Aina za mbolea na kiasi 
  

2.2 TARATIBU ZA KUWEKA MBOLEA NA KUPANDA 
✓ Chimba mfereji /shimo fupi jirani na kamba yako kwa kutumia 

fimbo au pembe ya jembe ili mfereji/shimo liwe na kina kifupi sana 
– kina cha dole gumba lako (sentimeta 5) na upana was sm. 50 kati ya 
mfereji mmoja na mwingine. 

✓ Mifereji husika iwe kwa kukatiza uelekeo wa maji kwenye shamba ili 
kupunguza mmomonyoko wa udongo.  

✓ Weka mbolea kiasi cha kifuniko cha soda kwa umbali wa sentimeta 60 kama mbolea ni DAP au TSP na umbali 
wa  sm 30 kama ni NPK au Minjingu mazao. 

✓ Changanya mbolea na kiasi kidogo cha udongo ndani ya mfereji wa kupandia 

✓ Tumbukiza mbegu mbili kwenye mchanganyiko huo ndani ya mfereji kwa nafasi ya sm. 20 au 
mbegu mmoja kwa nafasi ya sentimeta 10 

✓ Funika vizuri kwa kiasi cha udongo wa kutosha na kuhakikisha kuwa mbegu 
hazigusani na   mbolea.                                             

✓ Kwa ufanisi mzuri zaidi tumia mashine yenye  kuwa na uwezo wa kuweka 
mbolea na kupanda kwa wakati mmoja 

✓ Ziko ndogo zinazosukumwa kwa mkono na  kubwa zenye 
      kuvutwa kwa trekta. 

✓ Choroko huwa hazihitaji maji mengi hivyo hupandwa miezi miwili kabla ya 
kumalizika kwa mvua ndefu za masika.  

✓ Pia zinaweza kupandwa kipindi cha mvua fupi za vuli 

✓ Choroko huhitaji mbegu kiasi cha kilogram 8 hadi 10 kwa ekari moja.  

2.3  NAFASI ZA KUPANDIA 
✓ Sentimeta 50 mastari hadi mstari na sentimeta 20 shimo hadi shimo (sm.50 

x sm.20) - Punje 2 kwa shimo au mkulima anaweza kutumia nafasi ya sm.50 
x sm.10 –Punje 1. 

 

 

 

    ------- ------- --20--- ---   

 Sm 50   

            - ------- -------- --- 

Sm 50 

    ------- ------- -------- ----  

 
 

 
Aina za mbolea 

Virutubisho vilivyopo 
 

Kiwango k w a  e k a r i  moja 
 

Kiwango Kwenye mfereji   

(Kwa kila kg 100) (Mfuko 1 = kg 50) Kifuniko - Chupa ya soda 
N P K Mifuko Uzito (Kg)  

DAP 18 46 0 1  50 Kila sentimita 60 
TSP 0 45.5 0 1 50 Kila sentimita 60 
NPK 10 20 20 2 100 Kila sentimita 25 

Minjingu Mazao 10 20 0 2 100 Kila sentimita 25  

 

Mfereji wa kupandia 
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2.4   MATUMIZI YA CHANJO 
✓ Hii chanjo ni muhimu kwa mapinduzi ya kijani (Green Revolution). Ni rahisi na husaidia kutunza 

mazingira. Inakadiriwa kuwa kiasi cha kilo 20 hadi 160 za N /acres hutengenezwa 
kwa huu mchakato kila mwaka 

✓ Chanjo husaidia mmea kutoa vinundu 

✓ (nodules) vingi kwenye mizizi na hivyo husaidia Choroko kujitengenezea 
kirutubisho cha nitrojeni kwa wingi. 

2.5 KUPUNGUZIA MICHE SHAMBANI. 
✓ Huleta uhakika wa idadi ya miche inayohitajika kwa ekari. Miche 
ikisongamana sana, mazao hupungua kwa sababu ya ushindani wa virutubisho, 
unyevu kwenye udongo na mwanga ka ajili ya kusanisi chakula cha mmea. Wakati 
mwingine msongamano husababisha maambukizi ya magonjwa kama vile ukungu 
wa choroko. Aidha miche isipotimia kiasi kilichopendekezwa kwa ekari (80,000), 
huathiri mavuno. 

2.6 PALIZI  
Magugu ya aina yoyote yanaathiri sana zao la choroko. Palilia wiki ya pili baada 

ya choroko kuchomoza/kuota na kisha rudia kabla ya maua kuchanua 

kutegemea hali ya magugu shambani. 

2.7 UDHIBITI WA VISUMBUFU MAZAO SHAMBANI 
Zuia wadudu kwa kupulizia viuwatilifu, vilivyoshauriwa na wataalamu 
utafiti na ugani, na endapo kama wadudu wapo, nyunyizia dawa 
husika wakati maua hayajafikisha asilimia 50 ya kuchanua shambani. 

2.8 KUVUNA-KWA WAKATI UNAOFAA 
▪ Kabla ya kuvuna choroko lazima 
shamba liwe safi, na asilimia 75 liwe 
limekauka vizuri.  

▪ Hakikisha mifuko na maturubai ya 
kutosha kwa ajili ya kukusanyia mavuno 
shambani. 

▪ Baada ya kuvuna choroko, kausha, purura, pepeta na kuchambua, 
zipange kwa madaraja, ya ubora, na hatimaye fungasha kwa ajili ya kuhifadhi 
kuchakata na kusindika na matumizi mengineyo mengi.                                                   
 

2.9  KUSAFIRISHA KUTOKA SHAMBANI 
✓ Upakiaji: Ufanyike kwenye mifuko / maturubai kwa ajili ya kupunguza upotevu. Turubai itandikwe 

kwenye chombo cha usafiri kabla ya kupakia ,vyombo vya usafiri visijazwe kupita kiasi kuepuka 
kumwagika njiani. 

✓ Kupakuwa: Tayarisha eneo safi na kavu la kushushia, unaweza kuweka maturubai.  

✓ Shusha kwa uangalifu juu ya maturubai, epuka kurusha mbali ili kuepuka upotevu. 
 

2.10 KUKAUSHA CHOROKO NA KUPURA 
✓ Choroko zianikwe kwa kusambazwa katika tabaka jembamba au kufungwa mafungu na kuning’iniza 

kwenye kamba, geuza geuza mara  kwa mara  ili zikauke vizuri kisha pura epuka upotevu unaotokana 
na choroko kubaki kwenye maganda na punje kupasuka kwa kupigwa sana ili zitoke kwenye  vifuko 
vyake 

 
 

 

 

 

Choroko iliyokomaa 
       -vifuko vyeusi 

 

 
Uvunaji Choroko  

 

Choroko 
iliyotunzwa vizuri 
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✓ Njia za kupura zinategemea kiwango cha wingi wa choroko:   

✓ Kiwango kidogo - pigapiga kwa fimbo. Zikiwa nyingi - tumia technolojia zinazorahisisha kazi –
mashine ndogondogo (threshing machines) 

 

2.11 KUPEPETA NA KUCHAMBUA 
Njia/ Vifaa : Kutumia Ungo , ndoo,  beseni, Chekecheke  na Mashine za kupura na kupepeta. 

• Choroko zipepetwe vizuri ili kuondoa makapi ya maganda, vipande vya mawe na mchanga na 
mbegu za magugu. 

• Pia tenganisha choroko zilizosinyaa na zenye rangi hafifu, dalili za magonjwa /kuvunda, 
rangi/aina tofauti na ziliyopasuka. 

 

2.12 KUANIKA 
✓ Baada ya kuchambua choroko,zianikwe kwa muda wa siku 1 - 3 kutegemea  uwepo wa jua.  

✓ Ni muhimu zigeuzwegeuzwe ili zikauke kufikia kiwango cha unyevu wa asilimia 13 – 15 ambayo 
ni salama kuhifadhia. 

✓  Kupima unyevu wa choroko unaweza kwa kung’ata, kubonyeza kwa vidole , kutumia chumvi au 
mashine ya kupima unyevu ( Moisture meter) 

 

2.13 KUPANGA MADARAJA NA UFUNGASHAJI WA CHOROKO 
▪ Madaraja yapangwe katika makundi tofauti kulingana na ubora wake:Ukubwa wa punje , Rangi 

tofauti , Usafi , Ukavu na wepo wa dalili za magonjwa  

▪ Vifungashio  viwe  na uwezo wa kuhifadhi ubora wa bidhaa na  kupatikana kwa urahisi na kwa 
gharama nafuu. Choroko zifungashwe kulingana na matumizi lengwa.  
 

2.14 KUHIFADI CHOROKO NAKUJIKINGA DHIDI YA WADUDU GHALANI: 
✓ Kuvuna kwa wakati unaofaa 

✓ Kausha choroko vizuri na safisha ghala kabla ya kuhifadhi. 

✓ Kwa choroko ya  chakula tumia mifuko ya PICS, mapipa yenye mifuniko au vihenge. 

✓ Kwa choroko ya  mbegu tumia dawa za kuhifhadhia kama  Apron Star, Seed Plus au mwarobaini  
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Matumizi ya Mifuko ya PIGS kwa kuhifadhia mazao 

3 UZALISHAJI WA MBEGU BORA ZA CHOROKO NA MFUMO WAKE  

3.1 MBEGU DHIDI YA NAFAKA 
• Mbegu ni chembe yenye uhai inayozalishwa kwa kuzingatia Kanuni za uzalishaji na utunzaji bora 

wa zao husika kwa kuzingatia sheria na Kanuni za mbegu chini ya taasisi ya kudhibiti ubora wa 
mbegu Tanzania (TOSCI).  

• Nafaka ni tunda la mbegu inayotumika kama Chakula na huzalishwa kwa kufuata agronomia ya 
uzalishaji wa Nafaka.  

• Mahitaji ya kilimo cha choroko ni mbegu bora, mbolea na viuatilifu. Udhibitisho wa mbegu na 
huduma bora za ubora wa mbegu hutolewa na taasisi ya umma iitwayo TOSCI. 

3.2 MADARAJA YA MBEGU NA VYANZO VYAKE. 
• Uzalishasji wa mbegu za choroko unaanza na mbegu mama inayozalishwa na kutunzwa na vituo 

vya utafiti.  

• Mbegu mama hutumika kuzalisha mbegu za msingi katika vituo vya utafiti au makampuni ya mbegu 
ambapo hutoa daraja la tatu ambalo ni mbegu za zilizothibitishwa. 

•  Daraja la mwisho ni mbegu za kuazimiwa (QDS) zenye viwango vya chini kabisa ukilinganisha na 
madaraja mengine (Jedwali 1).  

• Mbegu zilizothibitishwa na zile za kuazimiwa ndizo hutumika katika kuzalisha nafaka ambayo 
inakuwa chakula.  

• Sifa za mbegu bora ni kuzaa sana, kukomaa mapema, kustahimili ukame, kuvumilia magonjwa na 
wadudu na kutobunguliwa kirahisi. 

 
 
 
 
 
 
 

 

 

Ghala la mazao 
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Jedwali 1: Mtiririko wa madaraja ya mbegu za choroko na taasisi za uzalishaji daraja husika 

 

3.3 KANUNI ZA UZALISHAJI WA MBEGU BORA (DARAJA LA KUAZIMIWA) 
• Usajiri wa makampuni/vikundi/taasisi zinazojishughulisha na uzalishaji wa mbegu Wizara ya kilimo 

na TOSCI 

•  Kuchagua eneo linalofaa kulima mbegu kwa kuzingatia aina na daraja la mbegu husika 

• Tumia daraja la mbegu kulingana na mtiririko wa uzalishaji wa mbegu (Jedwali 1.) 

•  Kama unazalisha QDS sajili TOSCI ndani ya siku 30 na hakikisha unatenganisha na shamba lisilo 
la mbegu kwa umbali ulioidhinishwa wa mita 3. 

• Ng’oa mapema mimea isiyofaa ili kuepuka uchavushaji huria na kupungua uhalisia wa mbegu 

• Thibiti magonjwa na wadudu wahalibifu kwa kufuata ushauri wa mtaalamu wa kilimo 

• Toa taarifa TOSCI au mwakilishi wake toka wilayani ndani ya siku 30 ili shamba likaguliwe na 
kuthibitishwa kwa matumizi ya uzalishaji wa mbegu. Kaguzi zinatakiwa ziwe mbili. 

• Palilia shamba la mbegu na ondoa magugu yote ili shamba la mbegu lisikataliwe 

• Vuna wakati mbegu zimekauka na kufikia unyevu unaokubalika na unaweza tumia uzoefu 

• Safisha mbegu mpaka ufike kiwango cha usafi ulichoelekezwa na TOSCI 

• Hifadhi mbegu kwa kutumia vyombo safi na sehemu kavu isiyo na visumbufu kama Panya 

• Sampuli ya mbegu ichukuliwe na mtaalamu wa kilimo halafu ipelekwe TOSCI na ifungwe kwa 
kufuata taratibu zilizotolewa na taasisi ya udhibiti ubora wa mbegu 

• Majibu yatatolewa, kama kiwango kitakuwa chini ya ubora sampuli inaweza chukuliwa tena. kama 
sampuli itakidhi vigezo basi itawezatumika kama mbegu bora ya kuazimiwa. Mfano, mbegu halisi 
(98%), isionekane mbegu ya zao lingine lolote wala ya magugu, Kiasi cha unyevu (10%) na uotaji 
(Zaidi ya asilimia 70). 

3.4 BAADA YA MBEGU KUTHIBITISHWA (MAJIBU TOKA TOSCI) 
Baada ya mbegu kuthibitishwa na kufungashwa kwa kuzingatia uzito uliopangwa mfano, kilo 1, kilo 2 
kutegemeana na mahitaji ya soko kikundi/vikundi wanashauriwa kuandika maelezo yafuatayo ambayo 
yataandikwa/kubandikwa kwenye mifuko; 
Jina la mzalishaji mbegu………………………… Zao………………………………. 
Aina……………………………………………… Daraja………...…………………... 
Namba ya fungu…………………………………. Usafi……………………………… 
Uotaji……………………………………………... Mwaka wa uzalishaji…………….... 
Uzito……………………………………………… 
 

3.5 MFUMO WA MBEGU 
• Mfumo wa mbegu wa choroko unaelezea jinsi mbegu bora za choroko zinavyoweza mfikia mkulima 

wa choroko kupitia mtiririko wa mbegu.  

• Kwasasa mbegu bora za mazao mbalimbali zinamfikia  mkulima kupitia wauzaji wa pembejeo za 
kilimo (agro-dealers).  

• Kwa ufupi, mbegu za awali zinazalishwa na vituo vya utafiti kulingana na mahitaji, mbegu za awali 
zinauzwa kwa wakala wa mbegu au vituo vya utafiti vyenyewe vinaweza zalisha mbegu za msingi 
kwa wingi ambapo mbegu hizi zinauzwa kwa makampuni ya mbegu ili makampuni yaweze 
kuzalisha mbegu za Daraja la kuthibitishwa kwa wingi. 

• Makampuni yanafunga mbegu kwa viwango husika mfano 1kg, 2kg, 5kg kulingana na mahitaji ya 
watumiaji.  
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• Hapa makampuni yanaweza uza mbegu za choroko moja kwa moja kwa wakulima au wanaweza 
uza kwa Jumla kwenye maduka ya pembejeo ambayo ndiyo yanauza kwa Wakulima moja kwa moja 
kwa sababu ndio waliokaribu na wakulima (Jedwali 2.). 

 

                                                          
   Jedwali 2: Mfumo wa mbegu kuanzia uzalishaji mpaka uuzaji kwa watumiaji wa mwisho 

4 MBINU ENDELEVU ZA KUDHIBITI MAGUGU, WADUDU NA MAGONJWA YA CHOROKO 
Choroko kama mazao mengine husumbuliwa na wadudu, magonjwa na magugu. Visumbufu hivi vinaweza kupungua 
mazao kwa asilimia tofautitofauti, mfano wadudu wengine kama fukusi wanaweza kupunguza mazao kwa asilimia 
100. Pia visumbufu hivi hupunguza ubora wa mzao ya choroko. 

4.1 NAMNA YA KUDHIBITI MAGUGU KWENYE SHAMBA LA CHOROKO 
• Hupunguza mazao kwa asilimia 30-40. 

• Magugu yenye majani mapana yanasababisha uharibifu mkubwa zaidi ya yale yenye majani membamba. 

• Upaliliaji wa kwanza unapaswa mnamo wiki 2-3 baada ya mbegu kuota na kuchomoza. 

• Upaliliaji wa pili hufanywa kati ya wiki 2-3 baadaye ili kuukinga mmea dhidi ya magugu wakati wa hatua ya 
uzalishaji. Upalilie inapobidi, kupalilia zaidi ya mara tatu ni hasara kuiuchumi. 

Mfano wa magugu yanayoweza kupatikana katika shamba la choroko. 

     
4.2 MAGONJWA YANAYOATHIRI ZAO LA CHOROKO 
Magonjwa yanashambulia choroko ni pamoja yale yanayosabishwa na fangasi/ukungu, virusi au bakteria. Choroko 
hushambuliwa na magonjwa kama vile kuoza mizizi (rhizoctonia solani), Batobato ya njano (MYMD), Chule 
(anthracnose), Kutu ya majani (Leaf rust), CLS, Ubwiri unga (PMD) na Bakteria halo (Halo blight). Angalia Jedwali 
Na. 3. 
 

Ugonjwa Picha  Dalili  Mbinu za kudhibiti 

 

      
Prickly poppy (Argenome mexicana) 

 
Horse weed (Conyza spp)   

Woodsorrels (Oxalis spp) 
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Chule 
(Anthracnose)  

  

Hupunguza mazao kwa 
100%. 
Hali ya unyevu na baridi 
huongeza kasi ya ugonjwa. 
Mmea hupata vidonda vya 
kahawia na nyeusi. 
 

Hutokea kama vidonda 
ya kahawi na meusi 
kwnye podi, shina na 
majani.Zungusha 
mazao kwa muda wa 
miaka miwili hadi 
mitatu. 
Tumia mbegu kinzani 
na magonjwa au 
zilizotibiwa. 

Bakteria halo (Halo 
blight) 

   

Vimelea hufa kama kuna joto 
jingi. 
Vijidonda vidogo vyenye 
unyevu kwenye majani na 
haraka huwa viduara vya 
njano ya kijani. 
Vidonda vya kwenye mashina 
hutoa utomvu mweupe. 
 

Panda mbegu bora 
zenye ukizani na 
magonjwa. 
Panda mbegu zisizo na 
magonjwa, 
zilizohakikiwa na 
kuchanganywa na dawa 
Lima na fukia masalio ya 
choroko mara baada ya 
kuvuna 
Zingatia kilimo 
mzunguko - miaka 
miwili hadi mitatu 

Ubwiri Unga 
(PMD),  

 

 

Hupunguza mazao kwa 
asilimia 17-69%. 
Umande, joto kiasi na kivuli 
huchochea ugonjwa huu. 
Dalili: Alama za kahawia 
hafifu uonekanao kama unga 
mweupe kwenye majani. 

Mbegu kinzani na 
benomyl. 
Puliza sumu ya mbegu 
za muarobaini (neem 
seed kernel extract 
(NSKE) @ gramu 
50/Lita au mafuta ya 
muarobaini (neem oil @ 
mililita 20 kwa lita 1 ya 
maji.  soluble sulphur 80 
WP @ kilo 4 g/Lita ya 
maji au carbendazim 50 
WP @ gramu 1 / lita 1 
ya maji mara mbili kwa 
nafasi ya siku 10 toka 
ulipoona dalili za 
ugonjwa.  

Batobato ya njano 
(Mungbean Yellow 
Mosaic Virus) 
 
 
  

  

Majani huwa 
njano, podi 
huwa 
nyembamba 
na hujikunja 
kuelekea juu. 
Husababisha 
maua na 
podi 
machache.  

Ngo’a na fukia mimea 
iliyoathiriwa. 
Hakikisha shamba 
halina wadudu kama vile 
kimamba/vidukari, inzi 
weupe na Thrips. 
Panda mbegu kinzani na 
magonjwa.hasa 
yanayosababishwa na 
virusi. 

 



  

 

 

KILIMO BORA CHA CHOROKO 

9 |Ukurasa 
 
 

Muozo mkaa 
wa mizizi 
(charcoal root 
rot, 
Macrophomina 
phaseolina) 

 

Vidonda vyeusi  kwenye 
mizizi na baadae mmea 
unyauka. 
Ukame na joto jingi huongeza 
kasi ya ugonjwa. 

 

Panda mbegu 
iliyochanganywa na 
dawa. 
Panda aina ya choroko 
yenye ukinzani wa 
magonjwa. 
Tifua /lainisha udongo 
vizuri wakati wa kulima. 
Epuka kupanda sehemu 
yanapotuama maji. 
Kilimo mzunguko na 
hakikisha shamba lina 
unyevu wa kutosha. 
 

Tan spot 

 

Vidonda vikavu vya kahawia 
vyenye kingo za njano. Baada 
ya muda sehemu ya jani 
hunyofoka na kuharibu umbo 
la jani.  
 

Mbegu kinzani na 
magonjwa 
Zungusha mazao 
Hundoa mabaki ya 
mazao yaliyoathirika. 

Skabu (Scab) 

 

Hupunguza mazao kwa 50-
70% 
Mashina, majani na podi 
hupinda. Kudumaa na kufa 
ikiwa michanga. 

 

Mbegu kinzani na 
magonjwa 
Kuzunguza zao 
Dawa ya benomyl 
 

Cercospora 
leaf spot (CLS) 

 

 

 

4.3 MABAKA YA 

KIJIVU AMAYO 

KATIKATI HUWA 

MEUPE NA 

KINGO ZA 

KAHAWIA 

NYEKUNDU 

YENYE SHEPU 

KAMA JICHO LA 

CHURA. 

Tibu mbegu na thiram 
or captan @ 2.5 g/kg 
kabla ya kupanda 
Pulizia carbendazim 50 
WP @ gramu 2 g/Lita 
au mancozeb 45 WP @ 
kilo 4 /Lita au dithane 
M-45 @ gramu 3.2 
/Lita ya maji.  
Pulizia kwa nafasi ya 
siku 10 to 15  
Ondoa mabaki ya 
mimea iliyoathrika na 
yachome. 

Jedwali 3: Magonjwa ya choroko 

4.4 WADUDU WAARIBIFU WA ZAO LA CHOROKO 
• Wadudu waharibifu wa zao hili ni kama vile Inzi, Kunguni, Vipepeo nk. 

• Wadudu hawa wanawesa kula, kufyoza na pia kusambaza vimelea vya magonjwa kwenye choroko. 

• Ili kudhibiti wadudu inatarajiwa mkulima afuate kanuni stahiki hili kuepusha kuua wadudu rafiki wa 
mazingira kama vile nyuki.  

Wadudu wanaoathiri sana choroko wameorodheshwa kwenye Jedwali 4 kama ifuatavyo. 
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Wadudu 

 
Picha 

 
Uharibifu/dalili 

 
Njia ya kudhibiti 

Thrips 

           

Hushambulia maua machanga na kuyabadili rangi. 
Mimea iliyoathirika huwa na majani yaliyojikunja. 

Hakikisha kuna unyevu wa kutosha 
shambani. 
Puliza sumu ya kabla ya mmea kutoa 
mauaSpinosad @ 0.6 mililita kwa lita 1 ya 
maji. 
Tibu mbegu na thiomethoxam 70 WS 
(0.2%) wakati wa kupanda. 

Funza inzi wa mazao 
jamii ya mikunde (Bean 
fly/Bean stem maggot) 
 

 

Sehemu iliyoshambuliwa huvimba, hushindwa 
kufanya kazi, mmea hunyauka na kufa. 
Husababisha hasara ya mavuno kati ya asilimia 30 - 
100% 
 

Tumia sumu ya Thiodan, Sherpa au 
Duduthrin. 

Wadudu mafuta/Inzi 
weupe(whiteflies) 

  

Wadudu wachanga na wazima hufyonza utomvu 
kwenye majani ya mimea 
Majani huwa na rangi ya njano iliyofifia. 
Husaidia kusambaza magonjwa ya virusi.  
 

Tumia sabuni au mafuta ya muarobaini. 
Hii inaweza kupunguza wingi wao na si 
kuua wote. 
 Pia unaweza kutumia mitego ya njano 
(angalia picha kushoto) kupunguza idadi 
yao shambani.  
Weka mitego10-12 /ekari na ining’inize 
shambani juu kidogo ya mimea ya 
choroko. 
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Kimamba/Vidukari 
(Aphids) 

  Ni wadudu wadogo wanaoonekana kwa wingi katika 
sehemu changa za mimea 
Hufyonza utomvu 
Mimea iliyoshambuliwa hukauka na kufa 
Vidukari hueneza magonjwa kama batobato 
 

Tumia dawa aina ya Dimethoate kama 
wadudu ni wengi shambani. 
Pia husambuliwa na maadui wao wa asili 
waitwao green lacewings (kwenye picha 
ndogo). 

Pod borers, Mungbean 
moth (Kipepeo wa 
Choroko) 

     
 
 
           

Funza anakula jicho la ua, ua na mifuko ya 
maharagwe 
Hushambulia katikati ya mifuko miwili inapokutana 
au mifuko na jani au shina. 
 
 

Puliza sumu zifuatazo: Neem 5% weka 
50g/lita ya maji. Spinosad weka 0.6 
mililita/ lita ya maji. 
Indoxacarb 2mililita/ lita 1 ya maji. Pia 
unaweza kutumia mitego ya kukamata 
madume. 
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Folliage beetle 

 

Wadudu hawa hujitokeza kwa wingi mwanzoni mwa 
msimu 
Hushambulia majani na shina la mimea michanga 
-Viluwiluwi hushambulia mizizi 
Hawajitokezi kila msimu; ila  wanapojitokeza 
husababisha hasara  hadi 100%. 

Tumia sumu ya Muarobaini (Azadirachta 
indica) itokanayo na mbegu zake. 
 Au sumu ya dimethoate tumia mililita 1 
kwa luta ya maji.  

Blister beetle (mbawa 
kave madoa) 

 
 

Wanakula maua na poleni na kusababisha podi 
kutotokea.  

Pulizia sumu za pyrethroids kama vile 
cypermethrin. Pia unaweza kuwadhibiti 
kwa kuwaokota na mkono au 
kuwakusanya na neti/wavu na kuwaua. 

Wadudu wafyozao 
(Mende wa kijani, 
kahawia,(giant coreid 
bug, Riptortus, 
Clavigrall na Nezara 
spp) 

    
 

Wadudu hawa hufyonza utomvu kwenye mifuko na 
mbegu. Dalili ya uharibifu kwenye mifuko 
huonekana kama vidonda vidogo vidogo 
vilivyobonyea. 
Mifuko na mbegu husinyaa. 
Mbegu huoza na kukosa ubora 
 

Pulizia sumu ya dimethoate, 
cypermethrin au Neem 5%. 
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Jedwali Na. 4 Wadudu waharibifu wa choroko shambani na ghalani

    
 

Fukusi 
(Acanthoscelides 
(Bruchids) and 
Zabrotes (weevils)) 

      

Madhara ya vipekecha huanzia shambani hadi 
kwenye ghala 
Husababisha hasara kwa asilimia 100 na kufanya 
chorokozishindwe kununulika sokoni kutokana na 
madudu. 
 

Vuna mapema kabla podi hazija pasuka. 
Safisha na kausha eneo la kuhifadhia. 
Tumia PICs bags au dawa aina ya 
Actellic. 
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5 KILIMO BIASHARA (UJASIRIAMALI) 

5.1 DHANA YA KILIMO BIASHARA 
• Umuhimu wa dhana ya kilimo biashara: Dhana hii hutupa mwanga sisi wakulima kutambua kilimo ni 

biashara ambayo ina lengo la kuboresha maisha yetu na kuongeza kipato cha kaya. Hapo msisitizo mkubwa 
upo zaidi katika kuachana na kilimo cha kujikimu na kwenda kwenye kilima chenye tija.  

• Matokeo ya dhana hii yatatusaidia kuwa makini katika kuangalia gharama za uzalishaji, masoko pamoja na 
faida inayopatikana katika kilimo. 

5.2 TOFAUTI KATI YA KILIMO CHA KUJIKIMU NA KILIMO CHA BIASHARA KAMA 

INAVYOONESHWA KWENYE JEDWALI NA. 6 LIFUATALO: 
 

Kilimo cha Kujikimu (Jadi) Kilimo cha Biashara (Ujasiriamali) 

• Huuza tu pale anapotaka kutatua shida 
inayomkabili 

• Hulima kwa lengo la kuuza mazao na kupata faida 

• Husindika mazao kwa ajili ya matumizi ya familia 
wakati wa kiangazi 

• Husindika mazao ili kuongeza thamani na muda wa 
maisha ya bidhaa husika ili apate faida zaidi 

• Hutumia teknolojia duni (jembe la mkono) kwa 
kuwa ni mwoga wa kuwekeza. 

• Hutumia teknolojia (zana na pembejeo) za kisasa 

• Hatunzi kumbukumbu za kilimo na hana haja ya 
kufahamu iwapo amepata faida au hasara 

• Hutunza kumbukumbu za kilimo na hufanya hesabu 
kuona iwapo amepata faida au hasara 

• Hatafuti taarifa mbalimbali zinazohusu kilimo 
anacholima 

• Hutafuta taarifa mbalimbali zinazohusu kilimo bora 

• Hajali iwapo zao hilo linahitajika katika soko au la • Huzingatia matakwa ya soko na mabadiliko katika misimu 
mbalimbali 

   Jedwali Na. 6 Kilimo kujikimu na kilimo biashara. 

5.3 BAADHI YA MAMBO YA KUFAHAMU KABLA YA KUANZISHA BIASHARA YA KILIMO 
• Mahali soko lilipo 

• Mazao yanayotakiwa 

• Wingi na ubora wa mazao unahitajika 

• Lini hayo mazao yanatakiwa 

• Bei inayotolewa 

• Pamoja na masharti mengine 

5.4 HATUA SABA ZA KUTAFUTA MASOKO RASMI KATIKA KILIMO BIASHARA 
• Kwanza: Orodhesha masoko muhimu yenye fursa 

• Pili: Tambua uwezo wako na udhaifu wako 

• Tatu: Linganisha fursa za soko zilizopo na uwezo wako 

• Nne: Tafiti masoko yaliyolingana na uwezo wako 

• Tano: kufanya maamuzi na kuchagua soko 

• Sita: Tengeneza mkutano wa makubaliano baina yako na mnunuzi. 

• Saba: Weka mpango kazi 

5.5 UHIFADHI WA KUMBUKUMBU ZA KILIMO 
Kumbukumbu au taarifa zinazokusanywa katika kilimo biashara ni pamoja na 

• Taarifa za manunuzi au gharama za pembejeo. 

• Taarifa za uzalishaji 

• Taarifa za mavuno 
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• Taarifa za mauzo/mapato 

• Taarifa za maoni  
Namna ambavyo taarifa za kilimo biashara hukusanywa,  
 

Manunuzi/gharama 

 

Uzalishaji 

 

Mavuno 

 

Mauzo/mapato 

 

 
Njia za kutambua faida au hasara katika kilimo biashara 
Njia ya Kwanza: Kutafuta faida kwa kupitia mapato na gharama 

• Faida ghafi (Gross revenue): = Mapato − Gharama za uzalishaji 
Mfano: Mapato kwa ekari = Tsh 800,000/= 

Gharama kwa ekari = Tsh 711,000/= 

• Faida ghafi = Tsh 800,000 – Tsh 711,000 

• Kwa hiyo, faida ya mkulima kwa ekari ni Tsh 89,000/= 
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Njia ya pili: kutambua kiasi cha mavuno yatakayo kuwezesha kupata faida 

• Kiasi cha mavuno kitakachorudisha gharama za mkulima (A)  

𝐴 =   
𝐽𝑢𝑚𝑙𝑎 𝑦𝑎 𝑔ℎ𝑎𝑟𝑎𝑚𝑎 𝑧𝑜𝑡𝑒 

𝐵𝑒𝑖 𝑡𝑎𝑟𝑎𝑗𝑖𝑤𝑎 𝑦𝑎 𝑚𝑎𝑧𝑎𝑜 𝑘𝑤𝑎 𝑘𝑖𝑙𝑜
 

• Hayo ni mavuno yatakayo muwezesha mkulima kukidhi gharama zote kwa bei itakayokuwepo. 
Mfano: Gharama zote = TSh. 711,000/= 

Bei ya kuuzia (Tsh/kg) = 2,000 

𝐴 =   
711,000

2,000
= 355.5 𝑘𝑔/𝑒𝑘𝑎𝑟𝑖 

• Hivyo, mavuno ya 355.5 kg/ekari yatamuwezesha mkulima kukidhi gharama zote. 
Njia ya tatu: Kutambua bei itakoyo kuwezesha kupata faida 

• Bei itakayo muwezesha mkulima kukidhi gharama za uzalishaji kwa mavuno husika (B)  

  

𝐵 =   
𝐽𝑢𝑚𝑙𝑎 𝑦𝑎 𝑔ℎ𝑎𝑟𝑎𝑚𝑎 𝑧𝑜𝑡𝑒 

𝐽𝑢𝑚𝑙𝑎 𝑦𝑎 𝑚𝑎𝑣𝑢𝑛𝑜
      𝑀𝑓𝑎𝑛𝑜 𝐵 =   

711,000

600
= 1,185 

 

• Tsh 1,185, ndiyo bei itakayo muwezesha mkulima kukidhi gharama zote za uzalishaji bila kupata 
hasara wala faida 

• Ili mkulima awe na maendeleo, ni lazima kilimo kimpatie faida na kiweze kurudisha nguvu kazi yake (ajira) 

• Kwa hiyo mkulima anahitaji bei ya soko inayorudisha gharama zote, aweze kupata ujira wake na apate 
faida. 

6 KUONGEZA THAMANI ZAO LA CHOROKO 

• Kuongeza thamani zao la choroko ni hatua ya kubadili nafaka ya choroko na kupata bidhaa mbalimbali na 
ni hatua muhimu ya kuongeza kipato kwa mkulima wa choroko. Choroko inaweza kuongezwa thamani 
kupitia mapishi mbalimbali, kutengeneza keki, kutengeneza bidhaa kama unga wa choroko pamoja na kimea 
cha choroko. 

• Choroko zinaweza kupikwa katika mapishi mbali mbali na ni chakula kinachofaa kwa makundi yote ya 
walaji. Mapishi ya choroko yanaweza kutumia nafaka ya choroko, unga wa choroko au kimea cha choroko. 
Baadhi ya vyakula vinavyotokana na choroko ni pamoja na keki, biskuti, sambusa , uji, supu ya choroko, 
mseto wa choroko, makande, kababu  nk. Kimea cha choroko ni chakula chenye faida kubwa kwani 
virutubishi muhimu vinakuwa katika hali ya kufyonzwa kwa urahisi zaidi mwilini. Angalia kwenye Jedwali la 
6 hapo chini: 
 

Aina ya chakula Mahitaji Maandalizi 

Kimea cha choroko 

 

 

• Choroko kavu 
nzima(ambazo 
hazijavunjika), maji 

• chujio/chungu chenye 
mfuniko, 

• vitambaa visafi viwili 
vyeupe vyenye matirio 
ya pamba. 

 

Siku ya kwanza: Chambua na safisha 
choroko kwa maji safi na salama, halafu 
roweka kwa masaa 12. Siku ya pili: mwaga 
maji, safisha choroko, chukua kitambaa 
kiloweshe maji, kitandike kwenye chujio, 
weka choroko juu ya kitambaa halafu 
funika na kitambaa kingine 
kilicholoweshwa maji pia. Au kama 
utatumia chungu, mimina choroko kwenye 
chungu na ufunike. Kumbuka kuweka 
kwenye eneo lenye giza ili kuzuia choroko 
zisitoe majani. Kumbuka kumwagia maji 

https://chinasichuanfood.com/wp-content/uploads/2014/07/homemade-mung-bean-sprouts.jpg
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kila siku asubuhi na jioni. Baada ya siku 
saba kata mizizi na kimea kitakuwa tayari.  
Kimea cha choroko kinaweza 
kutengenezea kachumbari, au pia unaweza 
kupikia dagaa au nyama. 

Choroko zilizogawanyika 

 

• choroko nzima 1. chambua na osha choroko, 
roweka kwa masaa 3 

2. Menya maganda, kisha pekecha 
choroko ili zigawanyike. 

3. Anika zikauke, choroko ziko 
tayari kwa mapishi mbalimbali 
mfano?? 

Unga wa choroko 

 

• choroko 

• mashine ya kusagia 
vyakula 

• jiko la kuokea 

1. Chambua na osha choroko na 
uzianike zikauke 

2. Pasha jiko la kuokea kwa nyuzi joto 
200, weka choroko zako na uziache 
kwa dakika 20. Uwe unazitazama 
mara kwa mara ili zisiungue. 

3. Kama huna jiko la kuokea unaweza 
kukaanga kwenye sufuria ya 
kawaida kwa kutumia nishati ya 
gesi, au mkaa(kanga kama 
unakaanga karanga) 

4. Zikishakaangika vizuri zitoe ili 
zipoe. 

5. Weka kwenye mashine ya kusagia 
chakula ili kupata unga.Hifadhi 
unga kwenye chombo kikavu na 
sehemu kavu. 

https://ilovethaicooking.files.wordpress.com/2012/03/img_0086.jpg
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Sambusa za choroko 
 

J 

Mahitaji 

• gramu 260 za 
choroko 

• Kikombe kimoja cha 
maji 

• Karoti saizi ya kati 3 

• Juisi ya limao vijiko 2 
vya chakula 

• Pilipili hoho 1 

• Punje 4 za kitunguu 
swaumu 

• Tangawizi iliyosagwa 
kijiko 1 cha chai 

• Chumvi kijiko 1 cha 
chai 

• Manda za kufungia 
sambusa 

• Mafuta ya kupikia 
 

Maandalizi  

• Chambua na osha choroko na 
uziroweke kwa masaa 12(jioni kabla 
ya siku ya kupika) 

• Andaa na chemsha choroko mpaka 
ziive lakini zisilainike/kupondeka, 
mwaga maji na uziweke kwenye 
bakuli. 

• Osha na katakata karoti nah oho 
vipande vidogo vidogo sana. 

• Katakata kitunguu. 

• Ponda kitunguu swaumu 
ukichanganye na tangawizi 
iliyosagwa. 

• Weka vuingo vyote kwenye sufuria 
na uchemshe kwa dakika 5. Ipua 
sufuria ukisubiri viungo vipoe. 

• Changanya choroko na viungo 
vilivyochemka. 

• Kunja manda yako kwa ukubwa wa 
sambusa uutakao, weka 
mchanganyiko wa choroko na 
viungo, funga na uchome. Kitafunwa 
hiki kinafaa kunywewa na juisi yoyote 
au hata maji. 
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Supu ya mbogamboga na choroko 

 

 

Mahitaji (watu wawili)  

• Robo kilo ya choroko 

• Robo kilo ya 
mbogamboga 
(mchicha na mnafu)  

• Vitunguu vitatu saizi 
ya kati 

• Kijiko kimoja cha 
tangawizi iliyopondwa 

• Punje tatu za kitunguu 
swaumu 

• Karoti saizi ya kati 3 

• Nyanya ndogo 3 

• Maji lita moja. 

• Chumvi vijiko 2.5 vya 
chai 

• Tui la nazi robo lita 

• Kijiko 1 kikubwa cha 
binzari 

Maandalizi 
1. Chambua na osha choroko kwa maji 

safi.  
2. Chambua mbogamboga na uzioshe, 

osha karoti na nyanya na uzikate kate.  
Katakata kitunguu.  

3. Chemsha choroko mpaka ziive na 
uipue.  

4. Bandika sufuria jikoni weka mafuta, 
weka kitunguu kaanga, ikifuatia na 
nyanya, tangawizi, binzari na 
chumvi.endelea kukaanga mpaka 
vilainike vizuri, weka choroko zilizo 
kavu na endelea kukoroga kwa 
dakika 5.  

5. Weka mbogamboga zilizokatwa 
katwa na uendelee kupika kwa dakika 
3, ongezea tui la nazi na maji 
yaliyochemshia choroko. Funika na 
acha ichemke kwa dakika 5. 

6. Supu hii inaweza kuliwa kama ilivyo 
au na wali, ugali, mkate au chapati. 

 
Kama tui la nazi hakuna unaweza kutumia 
unga wa karanga, pia unaweza kutumia 
kimea cha choroko badala ya choroko 
nzima. 
 

Uji wa choroko na mchele 

 

 

Mahitaji (watu 3) 

• Robo kilo ya choroko 

• Robo kilo ya mchele 
ambao haukutolewa 
makapi   

• Lita moja ya maji 

• Kijiko 1 cha sukari 

• Kijiko 1 cha siagi 

• Kijiko 1 cha chumvi 

• Kikombe kimoja 
maziwa au mtindi   

Maandalizi 
1. Chambua na osha choroko na 

mchele vizuri. 
2. Changanya choroko na mchele 

kwenye sufuria na umimine maji 
kama robo lita. 

3. Bandika na upike kwa moto mdogo 
mpaka viive, weka chumvi na siagi, 
endelea kukoroga kidogo kidogo 
kwa dakika 15 mpaka uwe uji mzito 
kiasi, ongeza sukari na 
maziwa/mtindi. Pakua na uji uliwe 
ukiwa wa moto. 

 
Angalizo; unaweza kutumia unga wa 
choroko na unga wa mchele. Pia unaweza 
kutumia nafaka nyingine kama mahindi 
mtama au ulezi badala ya mchele. 
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Jedwali Na. 6. Njia tofauti tofauti za kuongeza thamani ya zao la choroko 
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Keki ya choroko 

 

 

Mahitaji 

• gramu 390 za choroko 
kavu  

• Robo lita maji 

• gramu 260 ya unga wa 
ngano 

• Vijiko 3 vya chakula 
vya baking poda 

• gramu 225 za siagi 

• gramu 200 za sukari 

• Mayai 6 

• Kijiko cha chai 1 cha 
vanilla 

• Kijiko cha chai cha 
juisi ya limao 

Maandalizi 
1. Chambua na uoshe choroko. 
2. Weka choroko kwenye sufuria 

weka maji na uchemshe, funika 
na upike choroko mpaka ziive, 
zikiiva uziponde mpaka zisagike 
vizuri   

3. Weka choroko zilisosagwa 
kwenye bakuli, changanya unga 
wa ngano na baking poda, weka 
siagi, changanya vizuri,ongeza 
sukari. 

4. Pasua mayai kwenye bakuli, weka 
vanilla, juisi ya limao koroga 
vizuri na umimine kwenye unga. 

5. Koroga mpaka upate uji laini. 
6. Paka sufuria siagi(ili kuzuia keki 

isishike) na umimine uji wako 
7. Oka kwa dakika 50 mpaka saa 

moja kwenye okeo lenye nyuzi 
joto 165-175. 

8. Keki ikiiva itoe, ipoe na ukate  
tayari kwa kuliwa 



  

 

 

KILIMO BORA CHA CHOROKO 
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