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SEHEMU YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

Mbaazi ni zao la jamii ya mikunde linalostawi katika Nchi za Tropiki zenye mvua 

chache. Mbaazi hustawi vizuri katika nyuzi joto 23 hadi 26 sentigredi. Zao hili 

hustawi vizuri kuanzia usawa wa bahari hadi mita 1900 kutegemea na aina ya 

mbegu kwani kuna zinazostawi katika ukanda wa chini, wa kati na wa juu. 

Mbaazi ni zao la biashara katika Kanda ya Kaskazini hususani wilaya ya Babati 

Mkoa wa Manyara ambapo asilimia 97 ya wakulima hulima zao hili kwa 

kuchanganya na mahindi. Wilaya zingine zinazolima zao hili katika Kanda ya 

Kaskazini ni wilaya za Arumeru, Arusha na Karatu (Mkoa wa Arusha), Kondoa 

(Dodoma), Hanang na Mbulu (Manyara), Moshi Vijijini, Hai, Siha, Rombo, Mwanga 

na Same (Kilimanjaro). 

Uzalishaji wa zao la mbaazi ulipungua sana kuanzia mwishoni mwa miaka ya 80 

kutokana na magonjwa mbali mbali ikiwemo mnyauko fusaria pamoja na wakulima 

kutotumia utaalamu. Mwanzoni mwa miaka ya 90, Kituo cha Utafiti wa Kilimo cha 

Selian (Arusha) kwa kushirikiana na Kituo cha utafiti cha Ilonga – Morogoro na vituo 

vya kimataifa vya nje ya nchi (ICRISAT) vilifanya utafiti wa kuboresha kilimo cha zao 

la mbaazi. Hadi sasa aina 7 za mbegu bora za mbaazi zimeshapatikana na vituo vya 

utafiti. Mbegu hizi hustahimili ugonjwa wa mnyauko fusaria na kutoa mavuno mengi. 

Vile vile utafiti umetoa kanuni za kilimo bora cha mseto wa mazao ya mbaazi na 

mahindi. 

Matokeo ya utafiti yanaonyesha kuwa mbegu za kitaalamu zikitumiwa kwa 
kuzingatia kanuni za kilimo bora cha mbaazi na mahindi huongeza mavuno zaidi ya 
mara mbili kwa ekari ukilinganisha na mavuno wanayoyapata wakulima bila kutumia 
mbegu zilizopitishwa na wataalamu pamoja na kanuni zake.  
 
Mwezi Aprili 2016 Kituo cha Utafiti wa Kilimo cha Selian kilifanya tathimini ya kilimo 
cha zao la mbaazi wilayani Babati.  Malengo ya utafiti huu ni kutathimini:-  

 Kama teknolojia zilizobuniwa na utafiti zinatumiwa na wakulima wa zao la 
mbaazi  

 Jinsi wakulima wanavyolima zao la mbaazi pamoja na masoko wanayotumia  

 Changamoto ambazo bado zinalikabili zao la mbaazi pamoja na jinsi ya 
kuzitatua  

 
Tathimini hii iliwahusisha wakulima, wauza pembejeo na wanunuzi wa mbaazi. 
 

1.1 MATOKEO YA UTAFITI 

Utafiti ulifanyika mwezi April ulionyesha kuwa kilimo cha mbaazi bado hakijawa na 
faida kubwa kwa wakulima. Mnyororo wa thamani wa zao hili hauna ufanisi mzuri 
hivyo wakulima hawafaidiki ipasavyo kutokana na sababu mbali mbali ikiwemo 
muingilianao wa wanunuzi katika ngazi mbalimbali za mnyororo. Wilaya ya Babati 
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hufurika wanunuzi wengi wakati wa msimu wa soko la mbaazi lakini hawaongezi 
thamani kwenye zao hilo na hivyo kuwafanya wakulima wapate bei ndogo kuliko 
inavyostahili. Mapungufu yaliyojionyesha ni kama ifuatavyo:- 
 
1.1.1 Hali ya uzalishaji wa mbaazi  

 Wakulima bado wanatumia teknolojia duni za uzalishaji ambazo husababisha 
kupata mavuno kidogo na yasiyokuwa na ubora. Wakulima hawana  elimu  
kuhusu kilimo bora cha mbaazi hivyo husababisha kutotumia pembejeo zilizo 
bora na kutofahamu faida zake.   

 Kutokuwepo na pembejeo za kutosha, zenye ubora hafifu, bei kubwa na 
kutopatikana kwa wakati  

 Kutokuwa na mitaji ya kutosha kuwawezesha wakulima kutumia utaalamu katika 
kilimo cha mbaazi  

 Kutokuwa na zana za kutosha kulima mashamba yao kwa wakati  

 Uzalishaji wa zao la mbaazi hapa nchini ni kati ya kilo 300-400 kwa ekari 
ukilinganisha na mapendekezo ya utafiti ya kilo 700-800 kwa ekari kama 
ikichanganywa na mahindi na kilo 1000-1200 kama mbaazi imelimwa peke yake  

 Wakulima hawana ufahamu wa kutosha kuhusu kilimo biashara (ujasiriamali) 
hivyo kuendelea kulima kilimo cha kujikimu  

 

1.1.2 Masoko ya Mbaazi  
• Wakulima hawana taarifa za masoko yenye uhakika na yanayotoa bei nzuri, 

uhitaji wa wanunuzi wa zao la mbaazi (wingi wa zao, ubora na wakati) hivyo 
wakulima hawahamasiki kuzalisha kwa wingi  

• Mazao yanauzwa wakati wa kuvuna kwa wanunuzi wadogo yakiwa hayana ubora 
wa soko  

• Ukosefu wa maghala ya kuhifadhi mbaazi na kutokuwa na vikundi vya kuuza kwa 
pamoja huwafanya wakulima wauze mazao yao kwa bei ya chini  

 

1.1.3 Wauza Pembejeo 
• Hawapati pembejeo za kutosha hasa mbegu bora kwa wakati 
• Kutokuwa na mitaji ya kutosha kufanya biashara ya pembejeo na kuwa na kiasi 

kisichotosheleza mahitaji ya wakulima.  
• Kutokuwa na ujuzi wa kutosha wa kufanya biashara ya pembejeo za kilimo, hivyo 

hawatoi ushauri kwa wakulima pia wanashindwa kuchukua mikopo kutoka 
vyombo vya fedha.  
 

1.1.4 Wanunuzi wa Mbaazi  
• Wanunuzi wadogo wengi wanafanya kazi ya udalali, kwani hawana mitaji ya 

kwao inayowatosheleza kufanya biashara ya mbaazi  
• Hununua kutoka kwa wakulima wadogo bila kujali ubora na hutoa bei ndogo  
• Wana uelewa wa soko kuliko wakulima kutokana na kuwa karibu na wanunuzi 

wakubwa lakini huwaficha wakulima hali halisi ya soko 
• Wanunuzi wa kati na wakubwa wanayo mitaji ya kutosha lakini huwatumia 

wanunuzi wadogo kukusanya mbaazi nyingi ili kupunguza gharama za biashara 
(transaction costs) 
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• Hata hivyo wanalalamikia ubora mdogo wa mbaazi kutokana na baadhi ya 
madalali kutokuwa waaminifu  

 

MAJUMUISHO NA MAPENDEKEZO: 

Mapungufu yaliyojitokeza kwenye mnyororo wa thamani yanaonyesha kuwa 

teknolojia zilizopatikana kutoka utafiti bado hazijawafikia wakulima, hivyo bado kilimo 

chao hakina tija. Mfumo wa masoko hauna ufanisi kwa hiyo wanunuzi wa mbaazi 

ndio wanaofaidika zaidi kuliko wakulima (mchoro Namba 1). Ili kuongeza ufanisi 

katika mnyororo wa thamani wa zao la mbaazi. 

• Wakulima wapatiwe stadi za kanuni za kilimo bora ili wazalishe mbaazi nyingi na 
yenye ubora unaokubalika kwenye soko  

• Wakulima wahamasishwe kuunda umoja unaowawezesha kupata bei nzuri 
kutoka kwa wanununuzi wakubwa kwa kuuza kwa pamoja  

• Wakulima wafundishwe elimu ya ujasiriamali/kilimo biashara, waunganishwe na 
masoko kupitia vikundi vyao au umoja wa masoko (AMCOS) 

• Wakulima waunganishwe na wauza pembejeo na wanunuzi wakubwa kupitia 
kwenye umoja wao  

• Uundwe mfumo wa kutoa na kupokea taarifa za masoko na mafunzo juu ya 
utumiaji wa taarifa za masoko yatolewe kwa wakulima 
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Mchoro namba 1: Mnyororo wa Thamani wa Mbaazi -Babati 

 

SEHEMU YA PILI 

KUBORESHA MNYORORO WA THAMANI WA MBAAZI  

Ili kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa, kituo cha utafiti cha Seliani kinaendesha 

mafunzo kwa wakulima wa mbaazi yanayolenga kuleta uzalishaji wenye tija na 

kuunda mfumo wa masoko wenye ufanisi ambao utawewezesha wakulima 

kuongeza kipato cha kutokana na kilimo cha mbaazi 

LENGO KUU LA MAFUNZO NI:- 

• Kuwaandaa wakulima wa mbaazi kuuza mazao yao kwenye masoko 
makubwa yanayotoa bei nzuri. 

 
Malengo Mahsusi: 

• Kuwafundisha wakulima stadi za kilimo bora cha zao la mbaazi ili  
 Waongeze mavuno yao kwa ekari  
 Wazalishe mbaazi zenye ubora unaokubalika kwa wanunuzi wengi  

• Kuwafundisha wakulima stadi  za kilimo biashara kwa kutumia vikundi vya 
uzalishaji na masoko ili wauze:- 

SHUGHULI 

(KAZI) 

WAHUSIKA 

WAKUU 

  

SOKO LA NJE 

LA MBAAZI 

INDIA 

WASINDIKAJI

, 

            

WALAJI 

  

Wanunuzi wa 

Kati 

  

Bajwa, Dodoma  

Transport 

  
Wanunuzi 

Wadogo 

        (DALALI) 

  

Dalali – Kukusanya 

Wakubwa na wa kati 

(ETG, Bajwa, AMCOS) 

  

Wanunuzi 

Wakubwa 

       

(Exporters) 

ETG, Mohamed 

Enterprise, n.k.                            

Wakulima wadogo 

Wa Mbaazi                            

Uzalishaji wa 

Mbaazi                         

ASA, Kilimo 

Market, SARI, 

Maduka 

pembejeo 

    Huduma za 

pembejeo 

AMCOS 
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 pamoja mbaazi yenye ubora  
 Mbaazi nyingi kwa wakati  

• Kuwafundisha wakulima dhana ya mnyororo wa thamani na umuhimu wake 
katika kuleta ushindani wa soko la mbaazi duniani. 

 

MFUMO WA MASOKO NA KILIMO BIASHARA (DHANA YA MNYORORO 

WA THAMANI) 

 Changamoto kubwa wanayokumbana nayo 
wakulima wadogo ni kutokuwa na uwezo wa kuuza mazao yao kwa 
makampuni makubwa ambayo hutoa bei nzuri kuliko wanunuzi wa kati. 
Makampuni makubwa yanayonunua mazao yanayo masharti matatu ambayo 
wakulima wadogo wanashindwa kuyatimiza (Jedwali 1) 

Jedwali 1. Masharti ya Masoko 

Na. Masharti Hali ya Wakulima Suluhisho 

1 Wingi wa mazao 
yanayohitajika (kuanzia 
tani 30) 

Wakulima wa kawaida 
hawazidi tani 4 za 
kuuza 

Kujiunga pamoja  
kupata tani nyingi 

2 Mazao yawe na ubora 
unaokidhi matakwa ya 
wanunuzi/walaji 

Mazao ya wakulima 
yamechanganyikana 
na hayana ubora 
unaofanana 

Wakulima waliojiunga 
pamoja wapande aina 
moja na watumie 
utaalam unaofanana  

3 Kupata mazao kwa 
wakati uliopangwa 

Wakulima huvuna 
nyakati tofauti 

Wakulima 
walioungana waratibu 
kilimo chao kwa 
pamoja 

 Katika kuboresha mfumo wa masoko, ni 
muhimu kuimarisha mahusiano ya wadau wote kutoka uzalishaji hadi mlaji wa 
mbaazi ambavyo ni tofauti na ilivyo kwa sasa 

• Wakulima wataweza kufaidika iwapo watalima kibiashara kwa kuongeza 
uzalishaji na kupata mazao mengi ya kuuza.  

• Dhana ya mnyororo wa thamani itatumika katika uboreshaji wa mahusiano ya 
wadau  

• Mnyororo wa thamani ni mpango mkakati kati ya wadau wa biashara, 
wanaoshirikiana ili kufikia lengo maalumu  

• Lengo la wadau wa mnyororo wa thamani ni kuuza bidhaa (mbaazi) kwenye 
masoko ya uhakika na yanayotoa bei nzuri kwa kukidhi vigezo vikuu vitatu: 

 Wingi wa mazao (QUANTITY) 
 Ubora wa mazao (QUALITY) 
 Kuuza kwa wakati (TIMING) 

• Wadau wote (wauza pembejeo, wakulima na wanunuzi wa mazao) 
watashirikiana kwa pamoja ili kulitosheleza soko lao na kupata faida kwa 
pamoja (win-win situation)  
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• Katika mnyororo wa thamani mbazi itauzwa kwa wanununuzi wakubwa kupitia 

vikundi vya wakulima (angalia mchoro namba 2) 

SIFA ZA MNYORORO WA THAMANI 
Unajumuisha mawasiliano ya karibu na uratibu wa pamoja wa wadau  

• Una malengo mkakati ya muda mrefu ya wadau wote  
• Unajiendesha kwa mahitaji ya soko na si kwa uzalishaji  
• Wadau hutekeleza  majukumu binafsi, nia yao ni moja, huaminiana na 

kuna Uwazi katika Mnyororo wote  
 

 

 

 

Mchoro Namba 2: Mnyororo waThamani wa zao la Mbaazi Ulioboreshwa  

  
 

KUUNDA MNYORORO WA THAMANI 

Hatua I. UUNDAJI WA VIKUNDI 

Kuhamasisha uundaji wa umoja wa wazalishaji na masoko  
• Lengo kubwa ni kuunda umoja utakaokuwa na nguvu ya kuratibu uzalishaji 

wa zao na unaoendeshwa kidemokrasia  

   SHUGHULI/ 

KAZI 

       (Functions) 

WAHUSIKA, 

WAKUU 

                (Actors) 

  
WANUNUZI 

NA 

WATUMIAJI 

SOKO LA NJE 

INDIA 

  

WANUNUZI 
Wanunuzi, 

Wakubwa 

              

(Exporters) 

  

  

UZALISHAJI 

  

Vikundi vya 

Wakulima 

              (PMGS) 

  
PEMBEJEO ZA 

KILIMO 

  

Maduka ya pembejeo, 

ASA, Kilimo Market, 

SARI n.k. 

  

UKUSANYAJI 

NA 

UUZAJI 

Muungano wa 

Vikundi vya 

         Wakulima                             

 

 
Kuratibu 

uzalishaji na 

uuzaji wa 

pamoja 

Bajwa na ETG 
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• Umoja wa namna hiyo utaweza kuongeza uzalishaji wa zao la mbaazi lenye 
ubora na linaloweza kuuzika kwenye masoko makubwa kwa wakati  

• Lazima kueleza lengo la kikundi  
• Kikundi kiundwe na wakereketwa wa kilimo, tena mtu ajiunge kwa hiari yake. 
• Vikundi vinaundwa kwa malengo, na malengo yetu ni kuboresha shughuli za 

kilimo ni lazima viwe na uongozi, kwa mfano:  Mwenyekiti, Katibu na Mweka 
Hazina n.k. 

• Vikundi viwe na wanachama hai (mwanachama hai ni yule anayehudhuria 
vikao) 

• Mwanachama akubali kulima shamba la zao husika  
• Mwanachama afuate ushauri wa wataalamu 

 

Faida za kuunda vikundi/umoja wa wakulima  
Huongeza uzalishaji wa mazao na yaliyo na ubora hivyo huwavutia wanunuzi 
wakubwa wanaotoa bei nzuri  

• Kuongeza nguvu/uwezo wa kujadiliana bei wakati wa kuuza na kununua 
pembejeo  

• Kurahisisha upokeaji wa utaalamu wa kuzalisha, kusindika na kuuza mbaazi  
• Kuwaunganisha wakulima na masoko na kuweza kutoa mazao mengi na 

yenye ubora unaokubalika na wanunuzi  
• Kuwaunganisha wakulima na taasisi/vyombo vinavyotoa utaalamu, mikopo na 

huduma nyingine kwa ajili ya kuendeleza kilimo bora chenye tija. 
 

 Uongozi wa Umoja wa vikundi vya Kilimo na 

Masoko 

Umoja wa wakulima na masoko unaongozwa na Halmashauri, kamati tendaji 
na kamati ndogo nne ambazo ni:- 

 kamati ya masoko,  
 kamati ya ghala   
 kamati ya mipango na fedha na  
 kamati ya wataalamu  

• Kila kamati inakuwa na majukumu yake kama ifuatavyo:  
 
Majukumu ya Halmashauri  

• Kuratibu shughuli za kulima na kuuza kwa pamoja  
• Kuhakikisha kuwa wanachama kutoka vikundi shiriki wanapata uelewa wa 

kutosha kuhusu kulima na kuuza kwa pamoja  
• Kuendesha majadiliano na wanunuzi kuhusu bei nzuri na masuala mengine 

ya kibiashara  
• Kuweka na kusimamia taratibu zitakazoongoza umoja wa uuzaji wa mbaazi  

      
Majukumu ya Kamati ya Masoko  

•  Kusimamia ukusanyaji wa mbaazi na kuhakikisha kwamba ziko pamoja  
• Kusimamia ubora wa mbaazi kabla ya kuhifadhiwa/kuuzwa  
• Kuhakikisha kwamba kumbukumbu za wanachama waliokusanya mazao yao 

ziko sahihi  
• Kusimamia uuzaji wa mbaazi na kuhifadhi kumbukumbu za mauzo  
• Kukusanya na kutoa taarifa za masoko  
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Majukumu ya Kamati ya ghala  
• Kuhakikisha kwamba mbaazi zimehifadhiwa ghalani kwa kuzingatia viwango 

vilivyokubalika  
• Kuhakikisha kuwa kila gunia lina lebo ya jina la mwanachama aliyekusanya  
• Kuhakikisha kuwa kumbukumbu zote ziko sahihi  
• Kufunga na kufungua ghala kwa kuzingatia utaratibu uliokubalika  

 

Majukumu ya Kamati ya Mipango na Fedha  
• Kusimamia utaratibu wa kupokea malipo kutoka kwa wanunuzi  
• Kusimamia utaratibu wa kutunza fedha hizo kabla ya kuwalipa wanachama 

waliouza mbaazi zao kwa pamoja  
• Kuhakikisha kuwa kila mwanachama analipwa fedha zake kulingana na 

mauzo yake  
     

 Majukumu ya Kamati ya Wataalamu  
• Jukumu kuu ni kuhakikisha kuwa wakulima waliojiunga kwenye umoja 

wanazingatia masharti ya soko  
• Kupendekeza ratiba ya shughuli za shamba na kusimamia utekelezaji wake 
• Kusimamia kwa kukagua mashamba ya wanachama ili kuhakikisha kuwa 

wanazingatia utaalamu kwenye mashamba yao  
• Kutoa taarifa za mara kwa mara kuhusu hali ya mashamba kwa uongozi wa 

umoja, wataalamu wa kilimo na watafiti. 
 

KILIMO BIASHARA 

Maana yake: Ni kilimo ambacho kinazalisha kwa ajili ya kuuza  
• Hivyo Mkulima anatakiwa kufahamu yafuatayo  

 Mahali soko lilipo  
 Mazao yanayotakiwa  
 Wingi na ubora unaotakiwa  
 Lini hayo mazao yanatakiwa  
 Bei inayotolewa  
 Pamoja na masharti mengine  

• Kwenye kilimo biashara “unazalisha kinachouzika siyo kuuza chochote 
kinachozalishwa”  

• Kilimo biashara huendeshwa kama ilivyo miradi mingine yoyote ya biashara.  
•  Wakulima hununua malighafi (mbegu, mbolea, dawa) na kutumia zana za 

kilimo (matrekta) na maarifa (agronomia) ili kuzalisha bidhaa (mbaazi) 
inayokubalika na watumiaji.  

• Wakulima lazima wajue gharama zote za uzalishaji, uhifadhi na uuzaji wa 
mazao wanayozalisha. 

• Wakulima lazima wajue namna ya kupanga bei ya mazao yao kwa kuzingatia 
gharama zote ili wapate faida anayostahili 

 

Utunzaji wa Kumbukumbu 
• Utunzaji wa kumbukumbu ni muhimu kwa kila biashara.  
• Unasaidia  kujua maendelo ya biashara husika.  
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• Kumbukumbu nzuri ni zile zinazohusisha manunuzi mbalimbali kwenye 
shughuli za kilimo Ikiwa ni pamoja na manunuzi ya pembejeo kama vile 
mbegu, mbolea, madawa, gharama za nguvu kazi.  

•  Mkulima ni lazima aweke kumbukumbu za mavuno na bei zitakazo 
muwezesha kupambanua kati ya faida/ hasara.  
 

FAIDA ZA UTUNZAJI KUMBUKUMBU 
• Kufuatilia maendeleo ya biashara. 
• Kutayarisha taarifa za mapato na matumizi  
• Kubaini chanzo cha mapato.  
• Kuweka kumbukumbu ya matumizi mbali mbali kama gharama za mbegu, 

mbolea, madawa, nguvu kazi (labour) nk.  
 

 UCHAMBUZI WA GHARAMA/MAPATO 

1. Hatua ya kwanza  
 Kupata gharama za uzalishaji: Kuorodhesha gharama zote kuanzia 

maandalizi ya shamba hadi kuhifadhi ghalani  
2. Hatua ya pili  

 Kujua wastani wa mavuno (kg/ekari) 
 Kujua bei ya kuuzia  

Hatua ya tatu : Jinsi ya kupata faida ghafi  
• Faida ghafi (Gross revenue): = Mapato − Gharama za uzalishaji  
• Kiasi cha mavuno kitakachorudisha gharama za mkulima (A)  

                  A = Jumla ya gharama zote  
                    Bei tarajiwa ya mazao kwa kilo  
 

• Hayo ni mavuno yatakayo muwezesha mkulima kukidhi gharama zote kwa bei 
itakayokuwepo. 

• Mfano: Gharama zote = TSh. 711,000/= 
• Bei ya kuuzia (Tsh/kg) = 2,000  

                     A =    711,000        = 355.5 kg/ekari  
                                2,000 

• Kwa hiyo, mavuno ya 355.5 kg/ekari yatamuwezesha mkulima kukidhi 
gharama zote.  

• Bei itakayo muwezesha mkulima kukidhi gharama za uzalishaji kwa mavuno 
husika (B)  

 B= Gharama zote/ Jumla ya mavuno  
 B= 711,000/ 600 = TSh. 1,185  

• Tsh 1,185, ndiyo bei itakayo muwezesha mkulima kukidhi gharama zote za 
uzalishaji bila kupata hasara wala faida  

• Ili mkulima awe na maendeleo, ni lazima kilimo kimpatie faida na kiweze 
kurudisha nguvu kazi yake (ajira) 

• Kwa hiyo mkulima anahitaji bei ya soko inayorudisha gharama zote, aweze 
kupata ujira wake na apate faida.  
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 KILIMO BIASHARA; MAJUMUISHO 
• Ili kilimo kiweze kuwa na tija ni muhimu wakulima wakalima kilimo cha 

biashara  
• Utunzaji wa kumbukumbu una tija kwa kilimo biashara  
• Ili mkulima aweze kupata tija kwenye kilimo, ni lazima bei atakayouzia mazao 

yake izidi ile bei ya kukidhi gharama za uzalishaji na usimamizi 
 

       UUZAJI WA MAZAO 

Mambo yanayotakiwa kabla ya kuuza  
• Kulifahamu soko lilipo, bei ya wakati huo pamoja na hali ya soko nk. 
• Kufahamu jinsi ya kusafirisha na kufikisha mazao kwenye soko au kama 

mnunuzi yuko tayari kusafirisha  
• Kupanga bei ya kuuzia (bei dira ya kikundi) kabla ya majadiliano na wanunuzi  
• Mnunuzi angependa kujua kiasi kilichopo, ubora wake, jinsi mazao 

yalivyohifadhiwa na bei, hivyo ni muhimu kukusanya pamoja kabla mnunuzi 
hajatafutwa  

• Wakati mwingine ni vizuri mnunuzi akapata sampuli ili aone ubora wa mazao  
 

Utaratibu wa kupanga bei na baadaye kuwasiliana na wanunuzi  
• Kabla ya kufanya majadiliano na wanunuzi, wakulima lazima wawe 

wanafahamu bei inayoweza kuwapa faida  
• Bei ya mazao hupangwa kwa kuzingatia gharama za uzalishaji na uuzaji  
• Baada ya kupata  gharama za uzalishaji na uuzaji kinachofuatia ni kukadiria 

gharama za usimamizi; hizi taarifa zitawezesha kupata bei itakayorudisha 
gharama zote  

• Mwisho ni kukadiria faida ya mkulima na kupata bei pendekezwa. 
 

Mambo ya kuzingatia katika uuzaji wa pamoja na upangaji wa bei 
• Kutambua  soko ambako zao husika hutumika/huliwa ( ndani au nje ya nchi), 

kama ni soko la nje ya nchi pata taarifa kuhusu hali ya uzalishaji katika nchi 
shindani  (ushindani wa soko kwa ubora au wingi wa bidhaa) 

• Ijue bei iliyopo kwenye soko la nje na ukokotoe kupata bei ya mahali ulipo  
• Ikumbukwe kuwa mnunuzi kwa mara ya kwanza huwa hana uhakika na 

yafuatayo:- 
 Uwezo wa wakulima kupata kiasi chote cha mzigo kwa wakati  
 Uwezo wa wakulima kuleta mzigo kwa ubora uliokubalika  

• Hivyo inawezekana mnununuzi asiweze kulipa bei ya juu sana ila akalipa bei 
ya juu kidogo kuliko ya soko la mkulima mmoja mmoja  

• Inashauriwa kuwa wakulima waendelee kuuza kwani itajenga mahusiano 

mazuri baadaye mtakapozoeana na kujifunza  

 

 KILIMO CHA MKATABA 

• Kilimo cha mkataba ni mfumo wa kilimo ambao una makubaliano kati 
ya mkulima na mnunuzi wa mazao.  
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• Kuna aina tatu za mikataba: mkataba wa soko; mkataba wa uzalishaji 
na soko na mkataba wa kutoa mkopo wa vitendea kazi (mtaji) na soko  

 
 1. Mkataba wa Soko. 

• Ni mkataba ambao huwekwa kati ya mkulima na mnunuzi  wakati 
wowote kabla ya mavuno. 

• Baadhi ya masharti yake ni wakati  na mahali pa kuuziana mazao, 
ubora na wingi wa mazao  

• Mkulima anabaki na maamuzi makubwa  ya uzalishaji wa mazao na 
atakabiliana na changamoto zote za  kilimo  

• Mkulima  anakuwa na uhakika wa soko. 
 
2. Mkataba wa Uzalishaji na Soko  

• Mkataba  huu unaweka kabla ya kilimo kuanza na unahusisha baadhi 
ya masharti ambayo yatafanya mazao kulimwa;  Mfano: aina ya 
teknolojia, mbegu na pembejeo (kemikali na mbolea za viwandani)  

• Masharti  mengine ni kuhusu soko  kama vile wakati  na mahali pa 
kuuziana mazao, ubora na wingi wa mazao   

• Mnunuzi anachukuwa usimamizi wa baadhi ya shughuli za uzalishaji 
kama vile kuchunguza iwapo mkulima anafuata masharti ya kulima 
hivyo mnunuzi anabeba baadhi ya  changamoto  za  uzalishaji  

• Mkulima anapungukiwa na changamoto za uzalishaji  isipokuwa mtaji  
• Mkulima  ana uhakika wa soko. 

 
.  Mkataba wa Mtaji na Soko  

• Ni mkataba ambao huwekwa kati ya mkulima na mnunuzi  kabla ya 
kilimo kuanza ukielezea makubaliano ya kuuziana mazao  

• Masharti  kuhusu soko ni  kama vile wakati  na 
mahali pa kuuziana  mazao, ubora na wingi wa mazao   

• Katika mkataba huu mnunuzi anakubali kutoa vitendea kazi (pembejeo 
au mtaji nk) kwa mkulima kwa njia ya mkopo ili aweze kuzalisha kwa 
utaalamu, na utarudishwa wakati wa kuuza.  

• Mkulima anabakia na changamoto za uzalishaji  isipokuwa mtaji  
 
Masharti ya Mikataba yanategemeana na aina ya mkataba husika, nayo hujumuisha 
mambo yafuatayo: 

 Muda wa mkataba  
 Ubora na viwango vinavyohitajika  
 Udhibiti wa ubora (wakati gani, nani anahusika, nani atalipa hizo 

gharama nk) 
 Wingi wa mazao yanayohitajika  
 Utaalamu/teknolojia zitakazotumika na ufadhili wake 
 Namna ya kufungasha na usafirirshaji  
 Bei au utaratibu utakaotumika kupanga bei (mfano: bei moja au 

itakuwa inabadilika kwa kutegemea hali ya soko, au italipwa kwa 
awamu) 

 Ushauri wa kitaalamu  
 Utaratibu wa malipo na namna ya kulipa mikopo ya wakulima  
 Utaratibu wa kutatua migogoro  
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         KILIMO CHA MKATABA, MAJUMUISHO 
• Kilimo cha mkataba kina lengo la kuwapunguzia wakulima na wanunuzi wa 

mazao baadhi ya changamoto zinazowaathiri  
 Wazalishaji: athari za soko na vitendea kazi (mtaji) zinapunguzwa 

kwani zinabebwa na wanunuzi.  
 Wanunuzi: athari za kukosa mazao zinapungua  

• Huwawezesha wakulima kutumia teknolojia mpya katika kilimo ikiwa ni 
pamoja na pembejeo kama vile kemikali ili kuongeza mavuno yao.  

• Hata hivyo wakulima wengi nchini hawaelewi jinsi mazungumzo ya mkataba 
yanavyofanyika, pamoja na namna ya kutekeleza masharti ya mkataba.  

• Wanahitajika wawezeshaji wanaoratibu mazungumzo na mradi mzima 
kuanzia mwanzo hadi mwisho.  

• Kilimo cha mkataba kitakuwa na faida kwa pande zote mbili endapo wakulima 
watakuwa kwenye makundi ili kuwa na sauti yenye nguvu ya kuendesha 
mazungumzo na kuratibu shughuli zao kwa pamoja 

 
 
 

SEHEMU YA TATU 

KILIMO BORA CHA MSETO CHA MAHINDI NA MBAAZI 

Mahitaji ya kilimo cha mbaazi kiikolojia 
• Mbaazi hustawi vizuri katika nyuzi joto 23-26 sentigredi. Joto likiwa kali zaidi 

ya hapo mbaazi za muda mrefu haziwezi kutoa maua na haziwezi kuzaa 
matunda na joto likishuka chini ya hapo mbaazi huchukua muda mrefu kutoa 
maua, kuweka vifuko na huchelewa kukomaa  

• Mbaazi za muda mfupi husitawi usawa wa bahari 0-750m 
• Mbaazi za muda wa kati husitawi usawa wa bahari 21-1200m 
• Mbaazi za muda mrefu husitawi usawa wa bahari 500-2000m 
• Mvua: milimita 600-1,000 kwa mwaka (lakini kuna aina fupi ambazo zinafanya 

vizuri  hata kwenye mvua kiasi cha milimita 250-370 
• Udongo : inapenda udongo wenye mbolea kiasi, usiotuamisha maji, usio na 

magadi, wenye tindikali (pH) kati ya 5-7 
 

Faida/matumizi ya mbaazi 
• Linatumika kama zao la biashara - kanda ya kaskazini 97% huuzwa  
• Linalimwa kwa kuchanganywa na mahindi na humuongezea mkulima kipato  
• Ni zao la chakula lina  21% protini, 48.8 wanga, 2.3 mafuta, na  madini 

chokaa, na chuma  
• Mbaazi inazalishwa  katika wilaya nyingi zikiwemo Arumeru, Arusha, Karatu, 

Babati, Kondoa, Hanang, Mbulu, Moshi, Hai, Siha, Rombo, Mwanga, Same 
n.k. kwa sababu kubwa zilizotajwa hapo juu. 

• Mashina yake hutumika kama kuni  
• Inarutubisha ardhi/udongo  
• Ni chakula cha mifugo  
• Huzuia mmomonyoko wa udongo  
• Huzuia magugu yasikue na kustawi  
• Hutumika kama zao funika kwa ajili ya kuhifadhi unyevu ardhini  
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Zingatia 
• Mbaazi  za muda wa kati (miezi 6) na za muda mrefu (miezi 8-9) zinaweza 

kupandwa mseto na Mazao ya nafaka kama mahindi, mtama, uwele nk  
• Vilevile zinaweza kupandwa na Mazao mengine kama  alizeti, mihogo, 

migomba nk  
• Mbaazi za muda mfupi (miezi 4) zisichanganywe na zao lolote kwasababu 

hupandwa kwenye nafasi zilizo  karibukaribu pia hukomaa wakati mmoja na 
mazao mengine  

• Panda mbaazi katikati ya mistari ya zao la nafaka, panda mbaazi kwenye 
nafasi zinazotakiwa kwenye zao la nafaka ili kuwa na mimea ya kutosha 
shambani kwaajili ya kupata mavuno mengi  

• Ukiamua kupanda mseto wa mahindi na mbaazi hakikisha umepanda mahindi 
ambayo yatakomaa mapema kabla mbaazi, ili yavunwe nakuacha mbaazi 
kustawi vizuri na kutoa mavuno mengi  

 

Faida za kilimo mseto cha mahindi na mbaazi 
• Matumizi  bora ya ardhi, kwani mbaazi hufunika ardhi na kuikinga kupoteza 

unyevunyevu, pia huzuia mmomonyoko wa udongo  
• Kupata mazao mawili au zaidi kutoka shamba moja kwa msimu mmoja hivyo 

kipato huongezeka mara dufu  
• Kuongeza kipato cha mkulima  
• Hupunguza karibia nusu ya gharama za uzalishaji, kama kulima, palizi, na 

matunzo mengine ya mimea shambani, badala ya kugharamia mashamba 
mawili tofauti unagharamia mashamba mawili kwenye shamba moja  

 

Kanuni bora za kilimo mseto cha mahindi na mbaazi 

Hatua muhimu za kufuata 

1. Kutayarisha shamba  
• Tayarisha shamba mapema, ng’oa visiki vyote na mabaki ya mimea kabla ya 

kulima  
• Lima shamba kina kisichopungua sm 30, Lainisha udongo ili kuwezesha 

mzunguko wa hewa ardhini na maji kupenya kiurahisi kwenye udongo, hatua 
hii itasaidia uotaji wa mbegu kwa urahisi na ukuaji wa mmea wenye afya na 
hivyo kuongeza uzalishaji  

 
2. Kuandaa mbegu bora  

• Andaa mbegu bora kutoka kwenye vyanzo vya uhakika vya mbegu – aina 
unayotaka kupanda (kulingana na aina ya mbaazi na ukanda) 

• Mbegu hizi zinakuwa zimechaguliwa  na kuhifadhiwa vizuri kwa dawa ya 
kuzuia wadudu na ugonjwa wa kuvu  
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3. Kuweka mbolea za kupandia na kupanda  

• Pima  shamba lako liwe na mistari itakayoachana kwa sentimita 100 toka 
mstari mmoja hadi mwingine kwa mbaazi za muda mrefu na wa kati, kwa 
mbaazi za muda mfupi mistari iwe sentimeta 50 kwa sentimeta 20 

• Weka mashimo katika mstari yatakayo achana kwa sentimita 50 (Hivyo nafasi 
ya kupanda itakuwa   sm 100 x sm 50 

• Tumia mbolea ya kupandia aidha DAP au Minjingu Mazao, au Minjingu 
chenga au Nafaka plus au nyingine yeyote kwa kipimo utakachoshauriwa; 
mfano kizibo cha soda 1 – DAP kwa shimo  

• Mbolea iwekwe kwenye mashimo yote ya mahindi na ya mbaazi  ya mistari 
yote 

• Funika mbolea uliyoweka kwenye mashimo kwa udongo kidogo ili mbegu 
isigusane na mbolea, mbegu ikigusana na mbolea inaweza isiote  

• Panda mbegu za mbaazi 3-4 lakini zikiota vizuri, punguza miche ibaki 2 kwa 
shimo 

• Rudishia udongo kidogo kwenye shimo ili kufunika mbegu na ushindilie 
kidogo ili kusogeza unyevu kwenye mbegu. Ukifunika na udongo mwingi 
mbegu itashindwa kuota  

• NB: Hakikisha unapopanda udongo uwe na unyevu wa kutosha kuotesha 
mbegu 

• Tumia aina ya mahindi itakayokomaa mapema na kuachia mbaazi kutanuka 
na kustawi vizuri 

• Tumia kilo 4-5 kwa ekari kwa mbegu ya mbaazi ya muda mrefu na kati, na 
kilo 8 kwa ekari kwa mbaazi za muda mfupi. Tumia kilo 10 za mbegu ya 
mahindi kwa ekari 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Mchoro namba 3: Nafasi ya kupandia 
 
 
                                       Udongo 
                                       
                                      Mbegu 
                                     Udongo 
                                      Mbolea 

 
 
Kipimo cha mbolea                 Shimo la mbaazi                    Shimo la mahindi 
 
Mchoro namba 4: kuweka mbolea ya kupandia 
 

Sm 50 

Sm 50 

Sm 50 

Sm 50 

Mbaazi 

Mahindi 
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4. Palizi na kupunguza mimea  
• Fanya palizi mapema kwa wakati- zuia ushindani wa  magugu na mimea yako  
• Fanya palizi mbili, lakini kama kuna shida ya magugu mengi kutokana na 

unyevu wa sehemu husika unaweza ukafanya palizi ya tatu. Hii itapunguza 
mazalia na maficho ya wadudu mbalimbali ambao hushambulia mimea na 
kupunguza ubora na mavuno  

• Wakati wa palizi ya kwanza ni muhimu kupunguza mimea ya mbaazi na 
mahindi iliyozidi ili kupunguza ushindani wa chakula, maji na mwanga  

 

5. Kudhibiti wadudu wa mbaazi  

Wadudu wa shambani: 
 
(i) Vidukari (Aphids) 

 Hutokea wakati wa kiangazi 

 Huonekana kwa wingi katika sehemu changa za mimea kama 
vichomozo, matawi na majani. 

Athari 

 Hufyonza majimaji kwenye sehemu hizo za mbaazi na hatimaye 
kubadilika rangi na kukauka. 

 Wadudu hawa hutoa asali iliyoganda ambayo huvutia wadudu wengine 
kama mchwa 

 Vidukari wanaeneza pia magonjwa ya virusi. 
Udhititi: 

 Tumia njia bora za kilimo kuhakikisha miche yako ina afya nzuri 

 Fanya kilimo mzunguko 

 Tumia viuatilifu kunyunyuzia mimea shambani (pata ushauri kwa 
wagani) 

 
(ii) Kunguni wa mifuko ya mbaazi (pod sucking bugs) 
Kunguni hawa wapo wa aina 4; wa rangi ya kahawia, kijani wakubwa nk 
Athari: 

 Hufyonza mbegu inayokuakupitia kuta za mifuko. 

 Mifuko huonyesha alama ndogondogo zilizo bonyea katika sehemu 
zizofyonzwa na kusinyaa 

 Mbegu huoza au kusinyaana kukosa thamani ya kuwa mbegu au 
chakula cha binadamu 

Udhibiti: 

 Tumia viuatilifu- nyunyuzia mimea shambani hasa wadudu wakiwa 
wachanga 

 Wakusanye kwa neti ya mbu na kuangamiza 
 

(iii) Mbawakavu wa maua na chavua (Blister beetles)  
Mdudu ana rangi ya njano na nyeusi; ana urfu was m 2-5 
Athari: 

 Wadudu hutokea kwa idadi kubwa na kula maua na kupunguza 
uzalishaji wa mifuko ya mbaazi 

 Wadudu hawa huweza kupunguza mavuno kwa zaidi ya asilimia 50 
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Udhibiti: 

 Ondoa kwa mikono na kuwaua (uangalifu uwepo wakati wa kuwashika 
kwani wakisumbuliwa huweza kutoa kemikali ambayo inaweza 
kuunguza mikono/ mwili) 

 Tumia viuatilifu kwa kunyunyuzia mimea shambani (Mwone mgani kwa 
ushauri na maelekezo) 

 
(iv) Funza wa vitumba (legume pod borer) 

 Ni nondo wanaotaga mayai kwenye vikonyo vya mbaazi kabla ya 
kuchanua au juu ya mifuko 

 Mayai yanapoanguliwa wanatokea viluwiluwi wenye vichwa vyeusi 
 

Athari: 

 Viluwiluwi au funza wa wadudu hawa hula vikonyo vya maua na mifuko 

 Funza huishi ndani ya mifuko na kula mbegu iliyoko ndani ya mifuko 

 Funza wanapendelea kula kuanzia sehemu ambayo mifuko miwili 
imegusana au katkati ya mifuko na majani au shina 

Udhibiti: 

 Tumia viuatilifu (wiki moja kabla ya mbaazi kuchanua, na uendelee 
kutumia baada ya mbaazi kuchanua kabisa, na pia utumie itakapokuwa 
imeweka mifuko.) 

 Fanya ukaguzi wa shamba mara kwa mara ili kufahamu uwepo wa 
wadudu 
 

Hitimisho – Kudhibiti wadudu 

 Tumia viuatilifu (kwa usahihi na kwa wakati) 

 Kamata na ua wadudu unapowaona 

 Tumia njia bora za kilimo kuhakikisha miche yako ina afya nzuri 

 Fanya kilimo mzunguko 

 Usipodhibiti wadudu waharibifu unaweza kupata hasara ya shilingi za 
ki Tanzania hadi 1,084,504.64 kwa ekari moja 

 
Wadudu wa ghalani  
Hudhibitiwa kwa kukausha vizuri nafaka kiasi cha asilimia 8 hadi 13% na 
kuziweka kwenye mifuko ya PICS 
 
 

6. Kudhibiti magonjwa ya mbaazi  

(i) Mnyauko Fusaria (Fusarium wilt) - husababisha hasara ya hadi asilimia 

96% naTaifa hupata hasara ya fedha za ki Tanzania shilingi 10,865,345,671.2 

kwa mwaka kutokana na ugonjwa huu 

Udhibiti  

• Tumia mbegu bora zenye ukinzani wa ugonjwa huu kama mali, Karatu 
1 na kiboko. 

• Tumia mbegu  safi isiyo na ugonjwa kutoka vyanzo vya uhakika vya 
mbegu  
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• Tumia kilimo mzunguko  
• Kusanya mabaki ya mimea na kuyachoma moto  
• Miti ya Mbaazi isiachwe shambani bila kukatwa kwa muda wa miaka 

mitatu kwani husababisha kuenea kwa ugonjwa huu 
 

(ii) Ugonjwa wa baka jani (cercospora leaf spot) - Ugonjwa huu 

unajitokeza zaidi wakati mmea unapoanza kuchanua na kuweka vifuko. 

Ugonjwa usababisha uharibifu mkubwa wa maua na kudondoka kwa vifuko  

Udhibiti  
• Tumia mbegu zenye ukinzani  
• Tumia mbegu ambazo hazina ugonjwa  
• Panda shamba mbali na mashamba yaliyoathirika na ugonjwa 

 
(iii) Ubwiri mweupe (powdery mildew) - Ugonjwa hushambulia majani, 
maua na vifuko – sehemu zilizoshambuliwa huwa na utando kama unga 
mweupe. Athari ikiwa kubwa husababisha majani kudondoka kwa wingi na 
kupunguza Mazao 
 
Udhibiti  

• Tumia aina bora zenye ukinzani  
• Epuka kupanda mbaazi karibu na shamba ambalo mbaazi imeachwa 

shambani kwa misimu mingi  
• Epuka udongo unaotuamisha maji  

 
Kuvuna na kuhifadhi 

• Kata matawi ya mbaazi yaliyokauka  
• Anika juani (juu ya turubai safi) 
• Gonga gonga /pigapiga na pepeta  
• Iweke dawa ya kuhifadhi  
• Weka kwenye magunia tayari kuhifadhi  
• Matumizi ya mifuko ya PICS hupunguza gharama za madawa na pia 

hunguza athari za madawa kwa afya ya mlaji na huhifadhi kwa muda 
mrefu kuliko madawa  

 

 


