
ya kuvuna. Wadudu hawa hutaga mayai kwenye 
sehemu ngumu zilizokomaa na shina la mmea. 

Kuthibiti magonjwa na wadudu 

•	 Kilimo mzunguko (crop rotation). 

•	 Panda mbegu bora. 

•	� Fuata kanuni bora za kilimo cha viazi vitamu 
kama kupanda kwa wakati, palizi n.k.

•	 IPM- Kutumia dawa pale tu inapobidi

KILIMO 
CHA VIAZI 
VITAMU - 

TANZANIA

Kilimo mseto

♦	 �Viazi vitamu vinaweza kulimwa katika 
kilimo mseto na mazao mengine kama 
mahindi, mazao jamii ya mikunde (soya, 
kunde, mbaazi) na miti ya matunda.

Kuthibiti magugu (palizi)  

Hakikisha palizi inafanyika katika kipindi cha 
miezi 2 tangu upandaji kwa kutumia jembe la 
mkono.

Magonjwa na wadudu  

Ugonjwa mkuu ni virusi ambavyo vinaweza 
kusababisha hasara kubwa sana ya mavuno. 
Magonjwa mengine ni kuoza kwa mizizi 
kunakosababishwa na bacteria na Fungus.

Wadudu wanaoshambulia majani ni pamoja 
na vidudu mafuta (aphids), panzi,viwavi, bugs, 
bungua. Wadudu wanaoshambulia mizizi kama 
bungua, jongoo na wanyama waharibifu kama 
panya, nguchiro na  ngedere.

Bungua husababisha mashimo ambayo 
hupatikana katika viazi vitamu shambani kaba 
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Utangulizi:

Viazi vitamu ni zao mojawapo muhimu la 
chakula na lishe bora nchini Tanzania. Viazi 
vitamu vina wanga mwingi hivyo ni njia rahisi 
ya kuupatia mwili nguvu. Majani ya viazi 
vitamu yanatumika kama mboga na kuupatia 
mwili vitamini na madini. Pia viazi vitamu 
ni chanzo cha kipato. Hata hivyo, wastani wa 
uzalishaji shambani ni mdogo kiasi cha 5.6t/ha 
ukilinganisha na uzalishaji unaoweza kufikiwa 
wa 20–40t/ha. Soko la viazi vitamu sio maalum, 
kuna wauzaji wadogo na wakubwa.

Aina za Viazi Vitamu

Asilimia kubwa ya viazi vitamu vinavyolimwa 
nchini ni vyeupe, maziwa au zambarau, pia za 
kuna viazi vya rangi ya karoti ambavyo vina 
virutubisho vyenye vitamin A kwa wingi. Aina 
viazi zilizoboreshwa ni Simama, Ukerewe, Sinia, 
Jitihada, Vumilia, Mvuno, Mataya, Polyster na 
NASPOT-1. Aina hizi zina uwezo wa kutoa 
kati ya tani 10 mpaka 30 kwa hektari  hukomaa 
kati ya miezi minne hadi mitano na zina unga 
mwingi.

Mazingira

Viazi vitamu hulimwa katika sehemu nyingi 
nchini ambazo ni kanda ya Ziwa, Kanda 
ya Mashariki, Kanda ya Kati, Kanda ya 
Kaskazini, Nyanda za juu Kusini na Magharibi. 
Uzalishaji mkubwa ukiwa katika mikoa ya 
Mwanza,Shinyanga, Morogoro, Ruvuma, Iringa, 
Mbeya na Kagera. Zao hili hustawi katika 
maeneo yenye kiwango cha mvua kati ya milimita 
500 hadi 1000. Unyevu wa kutosha huhitajika 
kipindi kisichopungua siku 50 hadi 60 baada ya 
kupanda, udongo tifutifu wenye rutuba ya kiasi, 
wenye uwezo wa kupitisha maji na hewa kirahisi 
na yenye pH kati ya 5.6 – 6.6. Madini huhitajika, 
lakini madini ya Potasium huhitajika kwa wingi 
zaidi, na Nitrogen ikizidi kwenye udongo sio 
nzuri kwani mmea hushindwa kuweka viazi vya 
kutosha.

Sifa za Viazi Vitamu zinazokubalika kwa 
wakulima

Wakulima daima hutafuta aina za viazi vitamu 
vyenye sifa zifuatavyo; 

Mavuno mengi, kustahimili magonjwa na 
wadudu, soko zuri, kustahimili ukame, kukomaa 
mapema, ladha nzuri, rangi inayovutia, vyenye 
unga mwingi na vinavyohifadhika ardhini.

Njia mbalimbali za uzalishaji wa mbegu bora

Mizizi na viazi vidogo vidogo vikipandwa kwenye 
kitalu chenye unyevu na joto la kutosha vinaweza 
kutoa maotea ambayo yanaweza kutumika kuwa 
mbegu. Utumiaji wa kambakamba (marando 
au vines) ni njia kuu inayotumika zaidi kwa 
mbegu. Tissue culture (mimea iliyozalishwa kwa 
njia ya chupa) kutoka maabara maalum huweza 
kutumika kama mbegu.

Kuandaa shamba

♦	 �Inapaswa kuzingatia kilimo mzunguko 
kuepuka madhara ya wadudu na magonjwa.

♦	 �Kuepuka upandaji shamba jipya karibu na 
shamba lililolimwa viazi vitamu msimu 
uliotangulia, unaweza kutenga kwa umbali 
usiopungua mita 120.

♦	 �Viazi hupandwa katika matuta marefu, 
matuta mlima(mounds) na pia matuta 
kutegemea mazingira na mahali shamba 
litakapolimwa.

♦	 �Upandaji katika matuta ni urefu wa mita 1 
tuta hadi tuta na sentimita 25 – 30 kati ya 
mmea na mmea. Kwa matuta mlima panda 
pingili 3 kwa kila tuta.

Upandaji wa kupishana (staggered planting)

Upandaji wa kupishana kati ya wiki moja hadi 
mwezi mmoja una faida zifuatazo;-  

Eneo kubwa huweza kupandwa, hutoa 
uwezekano wa kuepuka hasara (spreading risks), 
hurahisisha huduma shambani katika mazingira 
ya uhaba wa watendaji. Pia kunakuwa na kipindi 
kirefu cha upatikanaji viazi japokuwa kuchelewa 
kupanda inaweza kuwa hasara endapo kutatokea 
ukame.



❖	 �Jenga paa kwa kutumia matawi, au majani makavu 
ili kuzuia mvua na wanyama.

❖	 �Tengeneza mtaro wa kutoa maji kuzunguka eneo la 
hifadhi.

B)	 Hifadhi ya kwenye Klampu:

❖	 �Rundika udongo mfano wa kichuguu chenye urefu 
wa sentimita 10 na upana wa mita 1.

❖	 �Panga viazi kilo 50 – 100 kuanzia katikati kuelekea 
pembeni.

❖	 �Funika viazi kwa udongo kwa kina cha sentimita 10 
– 20.

❖	 �Tengeneza paa kwa kutumia matawi au majani 
makavu ili kuzuia mvua na wanyama.

❖	 �Tengeneza mtaro wa kutoa maji kuzunguka eneo la 
hifadhi.

Kwa kutumia hifadhi zote mbili viazi vinaweza kuhifadhiwa 
hadi miezi 4 bila kuharibika. Inashauriwa kukagua stoo 
kila baada ya wiki 4 ili kubaini kama kuna viazi vilivyo 
haribika na kuviondoa mara moja.

Changamoto katika uhifadhi wa viazi vitamu

Changamoto katika uhifadhi ni pamoja na wadudu na 
magonjwa ya aina mbalimbali;

❖	 �Wadudu waharibifu katika uhifadhi wa viazi vibichi 
ni kama, wadudu bungua  (weevils) husababisha kiazi 
kuwa kichungu na rangi isiyopendeza.

❖	 �Viazi vikavu na vilivyosindikwa hushambuliwa na 
wadudu kama chonga (weevils), beetles wa ungana. 
Dumuzi hutoboa viazi na kutaga mayai baadae 
yule kiwavi anakula na kutengeneza matundu na 
ungaunga, ambao unaharibu thamani ya bidhaa. 

❖	 Wanyama kama vile panya nao ni waharibifu.

Jinsi ya kuzuia hawa wadudu

❖	 Hakikisha bidhaa yako imekauka ipasavyo.

❖	 �Kwa matobolwa wadudu hawawezi kuharibu 
kutokana na kule kuchemshwa.

❖	 �Michembe unaweza pia kuweka chumvi baada ya 
kukatakata vile vipande vidogo vidogo na baadaye 
kuanika juani.

Magonjwa wakati wa kuhifadhi
Fungas na bacteria husababisha uozo ambao  hutofautiana 
kulingana na fungus au bacteria husika.

MATUMIZI   YA VIAZI VITAMU

Bidhaa mbalimbali zinaweza kutengenezwa kutokana 
na viazi vibichi, vilivyo kaushwa au vilivyo tengenezwa 
unga, bidhaa nyingi kati ya hizo zimefanyiwa majaribio 
na zimeonekana kukubalika na wadau, hapa tutaonyesha 
bidhaa chache kuwakilisha nyingine kwa maelezo ya 
upishi. Bidhaa zinaweza kutengenezwa kutokana na viazi 
vya rangi ya chungwa (Orange fleshed sweetpotato) au 
viazi vyeupe.

Tathmini inaonyesha kwamba bidhaa zitokanazo na viazi 
vya rangi ya chungwa (Orange fleshed sweetpotato) vina 
pendelewa zaidi kwa sababu ya rangi yake ya kuvutia na  
Vitamin A kwa wingi.

Zifuatazo ni baadhi ya bidhaa  (products) zitokanazo 
na viazi vitamu:

Unga, Maandazi, Keki, Donati, Bajia, Biskuti, na 
vinginevyo vingi ambavyo tumezoea kuvitengeneza kwa 
kutumia ngano au unga wa dengu .Viazi vitamu vibichi 
rangi ya chungwa pia hutumika kutengeneza Jam na Juisi 
nzuri ya kuvutia na isiyo hitaji hata kuongeza rangi.

MATUMINZI  
MBALIMBALI YA  
VIAZI  VITAMU
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Utangulizi
Viazi vitamu ni moja ya mazao muhimu ya chakula na 
biashara kote nchini, hutumika kwa chakula na watu wa 
umri/rika zote. Viazi vitamu ni moja wapo ya mazao ya 
mizizi na ni la pili kwa umuhimu baada ya muhogo. Pia ni 
zao ambalo linakomaa kwa muda mfupi kulinganisha na 
muhogo. Kilishe viazi na majani yake ni vyanzo vikuu vya 
wanga, vitamin na madini .Viazi vyenye rangi ya chungwa 
(Orange fleshed sweetpotato) ndio vina vitamin A. kwa 
wingi.

Usindikaji ni muhimu katika zao hili la viazi vitamu kwani 
huharibika haraka baada ya kuvunwa.  Kwa kuzingatia 
hili baadhi ya wakulima wanazo njia wanazizotumia 
katika kuhifadhi viazi vitamu ili vitumike wakati ambao 
si wa msimu(off season), hasa kule kanda ya ziwa kwa 
mfanoMwanza naTabora viazi husindikwa kutengeneza 
michembe na matobolwa.Usindikaji huo hufanyika katika 
kaya kwa ajili ya uhakika wa chakula (food security).

Usindikaji wa viazi vitamu

Njia mbalimbali za usindikaji wa viazi vitamu ni pamoja 
ule uliokuwepo na ulioboreshwa.

Uliokuwepo(Traditional Processing)

1). Michembe: 
Zifuatazo ni hatua katika ketengeneza Michembe:-

❖	� Viazi hunyaushwa juani kwa muda wa siku 1 – 2 
ili kuondoa maji ya ziada, kurahisisha umenyaji na 
ukataji wa vipande vyembamba.

❖	� Baada ya viazi kunyauka humenywa kwa kutumia 
kisu. Sehemu zote zilizoharibika wakati wa kuvuna 
au zilizoshambuliwa na fukuzi zinaondolewa.

❖	 �Kuchonga katika vipande; Viazi huchongwa 
katika vipande vidogo vidogo kurahisisha ukaukaji. 
Kutokana na utumiaji wa kisu katika ukataji,vipande 

kurahisisha kazi na humfanya mkulima awe na muda wa 
kufanya shughuli nyingine.

Aina; 
Mashine inayoendeshwa 
kwa mkono ya 
kucharanga viazi vitamu 
katika vipande vipande, 
uwezo wake ni kilo 120 
– 180 za viazi vibichi 
kwa saa na ile ya kutumia 
mota ambayo uwezo wake 
ni kilo 500 – 750 kwa saa. 
Vuna viazi vilivyokomaa, 
vinyaushe kwa muda wa 
siku 1 – 2, menya, osha na 
vicharange katika vipande 
vidogo kwa kutumia 
mashine, kasha vianike 
hadi vikauke kabisa.
Vikikauka unaweza kuvihifadhi kwa ajili ya matumizi ya 
baadae au saga katika mashine kupata unga kwa matumizi 
ya mbalimbali ya vitafunwa na mengineyo.

Hifadhi yaViaziVitamu katika Mashimo na Klampu

Uvunaji;
Viazi vivunwe kwa uangalifu ili kuepuka michubuko na 
majeraha,viazi vilivyojeruhiwa huharibika haraka wakati 
wa hifadhi. Tumia vijembe vidogo au vijiti kuvuna viazi 
vilivyokomaa. Kwa kawaida viazi vitamu hukomaa katika 
muda wa miezi 3 – 5 tangu kupandwa kutegemeana aina 
na hali ya hewa.

Kuchambua;
Tenganisha viazi katika makundi mawili, vizima na 
vilivyoharibika,vilivyokatwa, vilivyoshambuliwa nafukuzi, 
navilivyooza. Viazi vilivyoharibika vitolewe.Viazivizima 
vipangwe kwa uangalifu kwenye shimo au klampu kama 
ifuatavyo;

A)	 Hifadhi ya kwenye Shimo:

❖	 �Chimba shimo lenye kina cha sentimita 70 na 
upana wa sentimita 70.

❖	 �Panga na jaza kiasi cha kilo 50 hadi 100 za viazi 
vibichi ndani ya shimo.

❖	 �Funika viazi kwa udongo wenye kina sentimita 10 – 
20 unene.

vya viazi huwa havilingani hivyo havikauki 
kwapamoja.

❖	� Ukaushaji; Vipande hukaushwa juani kwa muda wa 
siku tatu (3) hadi 4.  Michembe inatakiwa ikauke 
kikamilifu ilikuzuia uharibifu wakati wa kuhifadhi.

Pia uangalifu wakati wa kukausha/kuanika ni muhimu ili 
kuepuka mchanga, vumbi na uchafu mwingine.

Matobolwa:

❖	 Kunyausha;
	� Kama ilivyo kwenye michembe hapa pia viazi 

hunyaushwa juani kwa muda wa siku1 – 2 lakini ni 
kwa kupunguza utomvu na kuboresha ladha.

❖	 Kusafisha;
	� Viazi husafishwa kwa maji safi kisha sehemu mbovu 

huondolewa.
❖	 Kuchemsha;
	� Viazi vilivyosafishwa huchemshwa kwenye vyombo 

vikubwa kwa mfano sufuria kubwa kwa dakika 30 – 
40.

❖	 Kumenya;
	� Viazi vilivyochemshwa humenywa  kwa kutumia 

mikono kwani ngozi ya kiazi hulainika na 
kumenyeka kirahisi.

❖	 Uchongaji;
	� Viazi vilivyochemshwa na kumenywa hukatwakatwa 

vipande vyembamba ilikurahisisha ukaukaji.
❖	 Kukausha;
	� Vipande vilivyokatwa hukaushwa kwenye kichanja 

ili visichafuke, kwenye ukaushaji juani vipande 
hukauka baada ya siku 3 hadi 4.

Hifadhi hizi zote kama zimefanyika vizuri, huweza 
kuhifadhiwa kwa muda wa miezi 6, na vifaa vinavyotumika 
ni gunia katika ghala imara linaloingiza hewavizuri. 
Vihenge au mapipa vina weza kutumika katika hifadhi 
badala ya gunia.

2) Usindikaji Ulioboreshwa:

Njia hizi zina ubora zaidi kwani huzingatia kutopoteza 
ubora, usafi, ukaukaji wa haraka, na urahisi wa kuingia 
kwenye masoko.
Katika kukatakata viazi wakati wa utayarishaji imeonekana 
kuwa ni kazi ngumu, hivyo machine ya mkono hutumika 


