
UDHIBITI WA VISUMBUFU VYA MINAZI

2. Kisumbufu Magonjwa - Ugonjwa wa mnyauko
Ugonjwa wa mnyauko ni tatizo linalosababishwa na vimelea aina ya phytoplasma ni
tatizo sugu hapa nchini kwani husababisha hasara na hupunguza tija ya zao la mnazi
kwa asilimia 100.

Dalili za ugonjwa wa mnyauko

 Kuanguka kwa vidaka (nazi changa).(pic 5a)

 Makole ambayo hayajafungua huwa meusi.(pic5b)

 Majani machanga kubadilika rangi kuwa ya shaba.

 Kuoza kwa jani la kileleni (spearleaf) na kuoza kwa mizizi na hatimaye kufa kwa
mnazi. (Picha 5).

Udhibiti wa mnyauko wa minazi
 Unashauriwa kupanda mbegu zilizodhibitika kuwa na ukinzani dhidi ya ugonjwa wa

mnyauko wa minazi kutoka chanzo kinachoaminika (TARI).

 Fuata kanuni bora za kilimo cha minazi kwa kuweka shamba safi wakati wote

 Kagua shamba lako kuangalia dalili za ugonjwa wa mnyauko na ile minazi

inayoonyesha dalili ikatwe .

 Kupata mavuno mengi inawezekana (picha 6) kama mkulima akizingatia ushauri

wa kitaalam katika udhibiti wa visumbufu vya minazi.

Utangulizi
Tija ya zao la minazi huweza kupungua asilimia 50 – 100% kutokana na visumbufu

vikuu vya minazi. Hivyo udhibiti wa visumbufu vya minazi ni muhimu ili kuleta tija ya

zao la minazi

Aina za Visumbufu

1. Wadudu – (a). Chonga wa minazi
Ni wadudu waharibifu wa zao la minazi ambao hushambulia minazi yenye umri mdogo

chini ya miaka mitano. Majani yaliyoshambuliwa yana dalili za kukatwa na kuwa na

alama ya ‘V’. (Picha 1)

Picha 1: Mdudu chonga wa minazi (A), na athari zake (B)

(b). Mbu wa minazi

Mbu wa minazi ni kisumbufu hatari husababisha vidaka kudondoka. Madhara

yanaweza kuwa makubwa inaweza kuwa asilimia 100% hivyo ukavuna 0.

Hufyonza majimaji kwenye vidaka na kusababisha vidaka kuharibika na kudondoka

vikiwa na umri wa mwezi 1 mpaka miezi 5. (Picha 3)

(A) (B)

(A) (B)

Utitiri wa minazi ni wadudu ambao hupunguza ubora wa nazi kwa kufyonza maji

kwenye vidaka na husababisha nazi kusinyaa (Picha 4) na hatimaye nazi kuwa na

ganda gumu kutopanuka na kuwa nazi ndogo.

Picha 4: Athari za utitiri wa nazi

 Ili kumdhibiti mbu wa minazi tumia mdudu majimoto kwa kufunga kamba kutoka
kwenye minazi kwenda kwenye michungwa au miembe na kamba hiyo unaichovya
kwenye sukari ili majimoto waweze kupanda juu ya minazi kuwala mbu hao na
mayai yao.

 Kutumia viatilifu vya kuua wadudu kwa minazi mifupi; tumia cyhalothrin 5% EC

mara moja kwa mwezi

 Faida ya mazao mchanganyiko wa miembe, minazi hutupatia wadudu rafiki ambao

ni majimoto ambao hupunguza wadudu wasumbufu kwenye minazi.

Udhibiti wa mbu wa minazi

(c). Utitiri wa minazi

TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA-TARI

Kuharibu mazalia ya chonga kwa kuondoa magogo ya minazi na kuyatumia kama

kuchoma mkaa, mbao na vyombo vya samani. n.k.

 kuwaondoa chonga kwenye mnazi kwa kutumia ndoano na kuwaua (Picha 2).

Picha 2: kuondoa chonga kwa kutumia ndoano
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Picha 5: Kuanguka kwa vidaka (a) kole kuwa jeusi (b)

Picha 6: Mnazi uliotunzwa huzaa vizuri

Udhibiti wa mdudu chonga

Picha 3: Mbu wa minazi (A), nazi iliyoharibiwa na mbu wa minazi (B)


