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UTANGULIZI

Maharagwe ni zao muhimu katka kanda yq
kaskazini na nchi nzima kwa ujumla. Hutumika
kama chakula kwa kutowelea vyakula mbalimba|;
kama ugali, wali makande na kadhalika pia majanj
yake hutumika kama mboga za majani. Hivi sasg
maharagwe yameanza kuwa zao |a biashara hasa
katka maeneo yale ambayo hayana zap |5
kudumu la biashara, na majani yake yakishakaukg
yamekuwa chanzo muhimu cha kumuongezea
mkulima kipato ambapo hufungwa na kuuzwa kwa
bei ya juu kama chakula cha mifugo. Wakulima
wengi wamekuwa wanapata mavuno haba
kutokana na sababu mbalimbali mojawapo zikiwa
ni kutokutumia mbegu bora za maharagwe
kutokuzingatia njia mbalimbali za matunzo
zinazopendekezwa, kutokufahamu namna vya
kuwadhibiti wadudu na magonjwa ya maharagwe
na hifadhi. Kijarida hiki kidogo kina nia ya kutoa
ushauri kwa ujumla kwa wakulima wa maharagwe
ili kuongeza chakula bora cha mifugo na ziada kwa
kuuza ili kuinua kipato cha mkulima.

MATAYARISHO YA SHAMBA

Shamba litayarishwe vizuri kwa kuondoa magugu
yote kwa kutumia jembe la trekta, jembe Ila
kukokotwa na wanyama au jembe la mkono.

WAKATI WA KUPANDA
1. PANDA MAHARAGWE WAKATI KUNA
UNYEVU WA KUTOSHA

Aina ya mbegu za kienyeji ni ambazo hutumiwa na
wakulima. Hazitoi mavuno mengi kwani huwa
hafifu, zimechanganyika na hazina ubora wa
kitaalam.

Panda mbegu bora zilizopendekezwa na wataalam
kulingana na kanda iliyoshauriwa.

A. Ukanda wa Juu: Usawa wa bahari zaidi ya
mita 1500,

Panda mbegu - Uyole 84, Uyole 90, llomba,
Uyole 94, Uyole 96, Uyole 98, Njano Uyole,
Uyole 03 au Uyole 04 n k.

Ukanda wa Kati: Usawa wa bahari mitg
1000 -1500.

panda mbegu - Lyamungu 85, Lyamungy
90, Selian 94, JESCA au Selian 97,

¢. Ukanda wa Chini: Usawa wa bahari chipj
ya mita 1000.

Panda mbegu - Rojo, Mshindi au Pesa,

B.

2. MFUMO WA UOTESHAJI:
a) Kilimo Mseto (Intercropping)

Mahindi:
(i) Nafasi kati ya mstari wa mahindi nj
sentimeta 75 au 90

(i) Panda mstari wa maharagwe kati ya
mistari miwili ya mahindi

(i) Nafasi kati ya mashimo ya maharagwe iwe
sentimeta15 kama nafasi kati ya mistari ya
mahindi ni sentimeta 75. Kama nafasi ya
mstari wa mahindi ni sentimeta 90, nafasj
kati ya mashimo ya maharagwe iwe
sentimeta 10. :

(iv) Mbegu mbili za maharagwe ziwekwe kwa
kila shimo.

(b) Kilimo kisicho cha Mseto

(i) Panda maharagwe kwa kutumia kipimo cha
sentimeta 50 kati ya mstari wa maharagwe.

(i) Panda maharagwe sentimeta 20 kutoka
shimo hadi shimo la maharagwe. Katika
kilimo kisicho cha mseto kama nafasi
zilizopendekezwa hapo juu zikizingatiwa
mkulima atakuwa na idadi ya mimea
ipatayo 200,000 kwa hektari moja.

3. KUTUMIA MBOLEA

Maharagwe hustawi vizuri na kutoa mazao
mengi kama yakipata mbolea ya kutosha.
Mkulima anaweza kutumia samadi au mbolea za
chumvichumvi kama ifuatavyo.

a) Samadi

eka debe 2 au ndoo 2 za samadi iliyogzg vizuri
katika mfereji au mstari wa maharagwe.

b
M)bolea za Chumvichumvi

Weka kilo 130 za mbolea aina ya TSP nz «
za mbolea aina ya CAN au kilo 65 zz UREA -
hektari moja wakati wa kupanda. Au DAP ¥
au Minjingu Mazao kilo 120 kwa hektari.

4. PALIZI:

i. Hakikisha shamba halina magugu w.=
kupanda.

ii. Palizi ya kwanza wiki mbili baada ya k
na ya pili kabla ya maua kuchanua k
wanaotumia jembe la mkono

iii. Kwa wale wanaotumia da
tumia:
(a) Dawa zinazotumika mar:

kupanda tu STOMP455E.
Rush 960.

(b) Dawa za kupalilia wakati majan: ;2
maharagwe yakiwa kati ya 5-7: AMAZON
(inaua majani mapana na nyasi).

NB: Fuata kama inavyopendekezwa na wauzaji
wa dawa hizo.
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7. KUVUNA:
5. KUZUIA MAGONJWA: A:

1) Vuna Maharagwe wakati yamekauka vizyi

| ) Kama hayajakauka  vizuri ang'o

i) Zingatia kilimo mzunguko. Shamba amb_:ll(a’ 1‘;{)%1?_"‘3 juu ya mkeka au‘c){\an%alﬁa 23
maharagwe yalishambuliwa na magonlwe iliyofagliliwzuvizr:r? el el juu ya arh
msimu uliopita, lisirudiwe kupandwa m?narag y :
msimu unaofuata, katika shamba hilo pan
mazao mengine kama mahindi au viaz!
muda wa miaka miwili hadi mitatu.

) Tumia mbegu safi ambayo haina magonjwa:

. : li
i) Panda aina bora za maharagwe zinazostahaml
magonjwa na ukame.

iv) Kwa maharagwe ya mbegu tumia dawa kama
(Apron Star) kwa kufuata maelekezo ya
kitaalamu.

6. KUZUIA WADUDU:

a) Wadudu wa Shambani:

i) Kilimo cha mzunguko
ii) Panda mapema mara msimu unapoanza
iif) - Kilimo cha mseto

iii) Piga kwa kutumia mti kuaondoa mbegu

iv) Panda aina za mbegu za maharagwe zina ? katika ganda lake. Hii inaweza kufanyika
zostahimili wadudu f‘ yakiwa sehemu ya kuaniakia au kwa

v) Tumia dawa zifuatazo kwa maharagwe | kuweka kidogokidogo kwenye gunia.
yanayotumika kama mbegu, Rogor, Karate au iv) Baada ya kuyapiga ondao takataka zote
Nimbicidine kuzuia inzi wa maharagwe na kwa mkono na kupeta.

wadudu mafuta (Aphids) na Pod Borer.

b) Wadudu wa Ghalani:

i) Kuvuna kwa wakati unaofaa

|

§ Kaushamalh et s | Kijarida hiki kimetayarishwa na:

i usha maharagwe vizuri na safisha ghala ' i itaif.
kabla ya kuhifadhi { Idara ya Utafiti wa Maharagwe Kitaifa

iii) Kwa maharagwe ya chakula tumia “Actelic | Taasisi ya Utafiti wa Kilimo na Chakula |
Dust” | Selian I

vi) Kwa maharagwe ya mbegu tumia Apron Star S.L.P. 6024, Arusha - Tanzania J

au Mmwarubaini. Barua Pepe: selianari@gmail.com
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