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Utangulizi. 

 Mahindi ni zao kuu la chakula kwa waku-
lima wengi katika Mkoa wa Tabora na 
nchini kwa ujumla 

 Sehemu kubwa ya ardhi inayolimwa Mkoa 
wa Tabora uko katika muinuko wa kati ya 
meta 1000 hadi 1500 juu ya sawa wa baha-
ri. 

 Una hali ya hewa ya joto kiasi na baridi 
kidogo mwezi Juni. 

 Mkoa huu pia hupata mvua haba, wastani 
wa milimita 700 hadi 1000 kwa mwaka na 
mtawanyiko usio sawa. 

 Wakulima wengi wa Mkoa huu hulima 
tumbaku kama zao lao la kipaumbele. 
Lakini pia hulima mahindi kwa ajili ya 
chakula. 

 Changamoto 

 Kutokana na mabadiliko ya tabianchi mara 
nyingine mvua huwahi au huchelewa na 
pengine huwa kidogo au hukatika mapema 
kabla ya mahindi hayajakomaa 

 Wakulima wengi hupanda aina duni za 
mbegu za mahindi ambayo uzalishaji wake 
ni mdogo. 

  
 Suluhisho 

 Kutokana na hali hii kituo cha utafiti cha 
TARI Tumbi kimezalisha aina mpya za 
mbegu za mahindi yanayokomaa 
mapema ,yanastahimili ukame, yanazaa 
sana na yanastahimili magonjwa mbalim-
bali. 

 Mbegu zilizozalishwa ni zile za uchavuzi   
huru (OPV) aina mbili; T104 na T 105; na 
zilzodhibitiwa katika uchavushaji wake 
(hybrid) aina moja TH 501. 

 
 
 

T 104  
Sifa zake:- 

 Yanastawi vizuri katika ukanda wa 
chini na wa kati (0m –1500m asl). 

 Hustahimili ukame wa kati 
 Hukomaa mapema (wastani wa siku 

104 –120) 
 Hutoa mavuno mengi , wastani wa 

gunia 18  kwa ekari 
 Yanakoboleka vizuri 
 Matamu kwa kuchoma, hivyo yanafaa 

kwa kilimo cha bustani. 
 Zina ukinzani na magonjwa mbalimba-

li kama; milia ya mahindi (MSV),  
 Bakajani  kijivu (Gray leaf spot) na 

kutu ya majani (Leaf rust) 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
T 105  
Sifa zake: - 

 Yanastawi 
vizuri katika ukanda wa chini na wa 
kati (0m –1500m asl). 

 Hustahimili ukame wa kati 
 Hukomaa mapema (wastani wa siku 

110–125) 
 Hutoa mavuno mengi , wastani wa 

gunia 20 - 22   kwa ekari 
 Yanakoboleka vizuri 
 Yanapunje nene 
 Matamu kwa kuchoma, hivyo yanafaa 

kwa kilimo cha bustani. 
 Zina ukinzani na magonjwa mbalimba-

li kama; milia ya mahindi (MSV),  
 Bakajani  kijivu (Gray leaf spot) na 

kutu ya majani (Leaf rust) 
 

TH 501  
Sifa zake;- 

 Hustawi vizuri katika ukanda wa chini 
na wa kati mita 800 hadi 1500 kutoka 
usawa wa bahari. 

 Ina ukinzani na mdudu tembo wa gha-
lani (Maize weevil). 

 Hukomaa kwa siku 120 
 Hutoa mavuno mengi  wastani wa 

gunia 24 kwa ekari. 
 Yana punje  nene 
 Yanakoboleka vizuri 
 Yanavumilia magonjwa; milia ya 

mahindi, bakajani kijivu na kutu ya 
majani. 

 
 
Sehemu mbegu hizi zinakofaa kulimwa: 
Aina hizi za mbegu za mahindi zinafaa 
kulimwa katika mikoa ifuatayo; Tabora, 
Kigoma, Shinyanga, Kagera, Geita,  Simi-
yu, Mwanza, Morogoro, Pwani, Tanga, 
Arusha na Kilimanjaro na sehemu zingine 
zenye hali ya hewa inayofanana na ya 
mikoa hizi. 
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T 105 

TH 501 



Caption describing 

picture or graphic. 

 
 
Jinsi ya Kulima na matunzo:  
Panda mapema mvua za mwanzo 
Nafasi za kupanda sm 75 x 30 mbegu moja 
maeneo yenye  mvua za chini ya wastani. 
Nafasi ya 75 x 25 kwa maeneo ya mvua za 
juu tya wastani .Mashimo yawe na kina cha 
sm 3 -5. Weka mbolea ya kupandia sm 2.5 –5 
chini pembeni ya mbegu na isigusane na 
mbegu. Weka mbolea ya kukuzia mimea iki-
wa na majani 6 au baada ya siku 30 toka 
kupanda . Mbolea iwe umbali wa sm 5 toka 
mche . Palizi ya kwanza ifanyike kabla ya 
siku 28. Tangu mahindi kupandwa 
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begu hizi zinapatikana kwenye maduka ya pembejeo za kili-
mo au kwa maelezo zaidi maelekezo zaidi wasiliana na mta-
alamu wa kilimo aliye karibu nawe.  Au ulizia ofisi ya kilimo 
na mifugo ya wilaya yako. 

 
Hitimisho: 
 

• Mahindi yanayokomaa mapema yanaweza kui-
epusha familia na njaa wakati ikisubiri yale ya mu-
da mrefu. 

•  

• Ili kupata mavuno mengi zaidi ni muhimu kufuata 
kanuni zote za kilimo bora cha mahindi. 

• Mahindi haya hukua haraka, hivyo ni lazima 
kuzingatia yafuatayo:- 

 
1 Wahi kupalilia kuondoa ushindani wa magugu 

kwa unyevu na virutubishi vya mimea. 
2 Weka mbolea ya kukuzia siku 30 baada ya kupan-

da. 


